Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp phân tích mạch nguồn xung sạc acquy 48V

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp phân tích mạch nguồn xung sạc acquy 48V

Chào các bác, em đang tìm hiểu về con SG3525. Em có sơ đồ nguyên lý của 1 mạch sạc acquy (file đính kèm ạ, em đang sửa bộ sạc đó ạ) và em thắc mắc cách nó hồi tiếp điện áp về (dây số 3) để ngắt khi acquy đầy ạ. Và RV1 (biến trở chỉnh - theo như ở bộ sạc thì nó ghi Adjustment Current ạ) nhưng nó lại đi đến chân số 8 ạ (chân soft start), vậy theo các bác mục đích của cái biến trở đó là gì ạ? Em thay thế linh kiện và đo thì có xung trên 2 con IGBT và điện áp ra là 54.7 VDC ạ (biến áp xung 48V/8A) nhưng khi em cắm sạc cho acquy 48V - 90Ah (4 bình 12V -90Ah nối tiếp) thì dòng ra rất bé ạ (khoảng 0.15A). Em đã test trên trở công suất 10 ohm - 400W thì đo được dòng 5.5A và có sụt áp từ 54.7 -> ~51V ạ. Vậy lý do tại sao cắm acquy thì lại ko có dòng ạ? Bác nào giúp em giải thích mạch thì em xin cám ơn ạ.
    Attached Files

bạn xả hết acquy đi rồi cho nạp nhé. xem nó thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi forevertech Xem bài viết
      bạn xả hết acquy đi rồi cho nạp nhé. xem nó thế nào.
      Dạ acquy e đo thì còn tầm 10.5V/1 thôi bác ạ.

Comment

Dòng khi sạc bộ accu = (điện áp giữa 2 cực của bộ accu khi đã gắn sạc vào - tổng điện áp bộ accu khi để hở) / tổng điện trở trong của bộ accu.
        => Dòng sạc nhỏ có thể do:
        - Bộ sạc bị sụt áp về gần bằng tổng điện áp bộ accu khi để hở.
        - 1 accu bị hỏng -> điện trở trong tăng lên làm điện trở cả bộ tăng theo.
        Tốt nhất bạn kiếm 1 cái sạc 12V để sạc từng accu thử.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Dòng khi sạc bộ accu = (điện áp giữa 2 cực của bộ accu khi đã gắn sạc vào - tổng điện áp bộ accu khi để hở) / tổng điện trở trong của bộ accu.
          => Dòng sạc nhỏ có thể do:
          - Bộ sạc bị sụt áp về gần bằng tổng điện áp bộ accu khi để hở.
          - 1 accu bị hỏng -> điện trở trong tăng lên làm điện trở cả bộ tăng theo.
          Tốt nhất bạn kiếm 1 cái sạc 12V để sạc từng accu thử.
          Dạ e cũng nghĩ đến trường hợp này ạ. 1 accu mà bị tụt xuống dưới 10V (còn tầm 9.5V) thì có khả năng hư ko ạ? Tại khi em cắm vô sạc thì áp 2 đầu bộ accu e đo được = với áp ở trên đầu ra của bộ sạc ạ (Ko sụt áp. Em test trên trở công suất mới thấy sụt áp).

Comment

Nguyên văn bởi bboylion00 Xem bài viết
            Dạ e cũng nghĩ đến trường hợp này ạ. 1 accu mà bị tụt xuống dưới 10V (còn tầm 9.5V) thì có khả năng hư ko ạ? Tại khi em cắm vô sạc thì áp 2 đầu bộ accu e đo được = với áp ở trên đầu ra của bộ sạc ạ (Ko sụt áp. Em test trên trở công suất mới thấy sụt áp).
            Có khả năng lắm chứ. Theo nguyên tắc thì accu đầy điện là 13,8V, accu hết điện là 10,8V, nếu để sụt dưới 10,8V trong thời gian dài sẽ làm hỏng accu.
            À sẵn có trở công suất bạn mắc nối tiếp với từng accu để sạc cho nó (sạc riêng từng accu), cái nào mà ko sạc được thì nó chết rồi.

Comment

Có khả năng lắm chứ. Theo nguyên tắc thì accu đầy điện là 13,8V, accu hết điện là 10,8V, nếu để sụt dưới 10,8V trong thời gian dài sẽ làm hỏng accu.
              À sẵn có trở công suất bạn mắc nối tiếp với từng accu để sạc cho nó (sạc riêng từng accu), cái nào mà ko sạc được thì nó chết rồi.
              Ý a là mắc trở để giảm điện áp ~54VDC xuống để sạc acquy 12V ấy hả a? Tại e đã thử dùng biến áp LioA + cầu diode để sạc cho cái bình 9.5V kia rồi, nó lên điện nhưng để 1 lúc là tụt, giống như hiện tượng chai pin ấy a ạ. A có thể giải thích mạch e đính kèm trên được không ạ? Em vẫn chưa hiểu rõ nguyên lý hồi tiếp để ngắt cũng như 1 vài vấn đề trong mạch đó ạ.

Comment

Ý a là mắc trở để giảm điện áp ~54VDC xuống để sạc acquy 12V ấy hả a? Tại e đã thử dùng biến áp LioA + cầu diode để sạc cho cái bình 9.5V kia rồi, nó lên điện nhưng để 1 lúc là tụt, giống như hiện tượng chai pin ấy a ạ. A có thể giải thích mạch e đính kèm trên được không ạ? Em vẫn chưa hiểu rõ nguyên lý hồi tiếp để ngắt cũng như 1 vài vấn đề trong mạch đó ạ.
                Đúng rồi!
                VD: cái bình 9,5V khi nối qua trở 10 ohm và nối vào sạc 54,7V thì dòng sạc sẽ là:
                (54,7 - 9,5) / (10 + r)
                r là điện trở trong của bình, nếu bình tốt thì r sẽ rất nhỏ, trong trường hợp này có thể coi như = 0
                Vậy dòng sạc sẽ là:
                (54,7 - 9,5) / 10 = 4,52A
                Dòng sạc này là an toàn cho bình vì ta có thể sạc với dòng 1/10 dung lượng, bình 90Ah có thể sạc với dòng 9A.
                Nếu dòng sạc quá nhỏ thì có nghĩa r quá lớn chứng tỏ bình bị hư. Vì vậy dùng điện trở nối tiếp để sạc từng bình có thể tìm ra cái bị hư.
                À cái mạch để nghiên cứu đã.

Comment

Đúng rồi!
                  VD: cái bình 9,5V khi nối qua trở 10 ohm và nối vào sạc 54,7V thì dòng sạc sẽ là:
                  (54,7 - 9,5) / (10 + r)
                  r là điện trở trong của bình, nếu bình tốt thì r sẽ rất nhỏ, trong trường hợp này có thể coi như = 0
                  Vậy dòng sạc sẽ là:
                  (54,7 - 9,5) / 10 = 4,52A
                  Dòng sạc này là an toàn cho bình vì ta có thể sạc với dòng 1/10 dung lượng, bình 90Ah có thể sạc với dòng 9A.
                  Nếu dòng sạc quá nhỏ thì có nghĩa r quá lớn chứng tỏ bình bị hư. Vì vậy dùng điện trở nối tiếp để sạc từng bình có thể tìm ra cái bị hư.
                  À cái mạch để nghiên cứu đã.
                  Vậy điện áp 54.7 sạc cho 12V có ảnh hưởng gì ko a? Điện áp quá cao em sợ bình phù nhanh.

Comment

Vậy điện áp 54.7 sạc cho 12V có ảnh hưởng gì ko a? Điện áp quá cao em sợ bình phù nhanh.
                    Đã phân tích như thế sao bạn còn lăn tăn? Khi nó qua trở thì nó sụt áp xuống còn gì, hay là bạn định nối trực tiếp đấy hả? Với lại dòng sạc chỉ hơn 4A thôi mà, trong khi bình 90Ah cho phép sạc ở 9A.

Comment

Ông Trương Thái Nguyên ơi, đề nghị ông tập trung ngâm cứu về lính vực sửa máy tính cho anh em có phận đc nhờ. Lĩnh vực sạc accu để cho người khác đi. Con trở tạo sụt áp đê 54.7V sạc cho 12V cỡ chừng 160W - 250W đấy. Bình tốt thì ko sao, chứ bình kém áp cọc bình nó vọt lên 16 - 17V mà ko để ý, để lâu là chửa ễnh ra đấy.

Mạch của chủ thớt thì chân 8 SS có thể dùng để chỉnh dòng vì nó tương đương với chân 9 là chân out của bộ dò sai. Xem sg3525 block diagram.

Thử tải bộ sạc bằng tải giả bên ngoài, đo dòng áp sẽ biết công suất thực tối đa của bộ sạc. Áp tối đa, dòng tối đa. Khi quá áp tối đa thì bộ hạn dòng nó chạy thì áp sẽ giảm.

Bình to nhỏ bất biết xuống dưới 10V thì đem cân đồng nát. Giờ giá chì đang lên, tranh thủ mà bán đi. Nạp thì con này đầy nhanh, xả thì con này tụt nhanh, sạc nhiều mà lâu thì nó chửa theo mọi hướng kể cả là sạc thả nổi 13.6V/bình cho chuỗi 4 bình.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                        Ông Trương Thái Nguyên ơi, đề nghị ông tập trung ngâm cứu về lính vực sửa máy tính cho anh em có phận đc nhờ. Lĩnh vực sạc accu để cho người khác đi. Con trở tạo sụt áp đê 54.7V sạc cho 12V cỡ chừng 160W - 250W đấy. Bình tốt thì ko sao, chứ bình kém áp cọc bình nó vọt lên 16 - 17V mà ko để ý, để lâu là chửa ễnh ra đấy.

Mạch của chủ thớt thì chân 8 SS có thể dùng để chỉnh dòng vì nó tương đương với chân 9 là chân out của bộ dò sai. Xem sg3525 block diagram.

Thử tải bộ sạc bằng tải giả bên ngoài, đo dòng áp sẽ biết công suất thực tối đa của bộ sạc. Áp tối đa, dòng tối đa. Khi quá áp tối đa thì bộ hạn dòng nó chạy thì áp sẽ giảm.

Bình to nhỏ bất biết xuống dưới 10V thì đem cân đồng nát. Giờ giá chì đang lên, tranh thủ mà bán đi. Nạp thì con này đầy nhanh, xả thì con này tụt nhanh, sạc nhiều mà lâu thì nó chửa theo mọi hướng kể cả là sạc thả nổi 13.6V/bình cho chuỗi 4 bình.
                        Ông có đọc hết câu hỏi cảu người ta chưa đấy? Người ta đang có trong tay trở 400W đấy ạ!
                        Phương pháp này chính là để tìm ra cái bình kém đó, bình kém thì bán đồng nát chứ ai dùng tiếp, nhất là nó đi theo bộ thì chất lượng của mỗi bình phải tương đương nhau.
                        Đây cũng chỉ là cách tìm ra bình hư chứ ko phải cách để sạc bình thường xuyên.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Cám ơn a, e sẽ tìm hiểu thêm ạ.

Comment

Ông có đọc hết câu hỏi cảu người ta chưa đấy? Người ta đang có trong tay trở 400W đấy ạ!
                            Phương pháp này chính là để tìm ra cái bình kém đó, bình kém thì bán đồng nát chứ ai dùng tiếp, nhất là nó đi theo bộ thì chất lượng của mỗi bình phải tương đương nhau.
                            Đây cũng chỉ là cách tìm ra bình hư chứ ko phải cách để sạc bình thường xuyên.
                            Trở thì 2 con, mỗi con 5ohm - 200W a ạ.

Comment

Trở thì 2 con, mỗi con 5ohm - 200W a ạ.
                              Thì mắc nối tiếp nhau nó tương đương với trở 10 ohm - 400W chứ sao nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

bboylion00 Tìm hiểu thêm về bboylion00

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X