Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch sạc ắc quy 12V bằng pin năng lượng mặt trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dinhtu3112 Xem bài viết
    Đúng là có sụt áp nhưng vẫn đảm bảo cao hơn áp của accu. K tải mình để thử mặc định duty cycle 99%, Vsolar chân A0 trả về hơn 19V và A1 trả về giá trị gần như vậy. Còn vụ đo ampe thì mình k thạo lắm bạn có thể chỉ giúp
    Cho biết luôn giá trị điện áp tại J3 khi gắn accu đi bạn vì nếu điện áp tại đó 19V mà dòng sạc rất nhỏ thì accu có thể đã hỏng.
    Còn nữa, điện áp A0 ko thể là 19V được mà phải là 20k/(20k+100k)*19 = 3,17V, đây là cầu phân áp mà. Cả A1 cũng vậy.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Cho biết luôn giá trị điện áp tại J3 khi gắn accu đi bạn vì nếu điện áp tại đó 19V mà dòng sạc rất nhỏ thì accu có thể đã hỏng.
      Còn nữa, điện áp A0 ko thể là 19V được mà phải là 20k/(20k+100k)*19 = 3,17V, đây là cầu phân áp mà. Cả A1 cũng vậy.
      cầu phân áp để lấy giá trị Vout cho chuyển đổi ADC, mục đích là tìm cái Vin 19 kia mà bạn, ý bạn là biết vin rồi tính Vout, mình thì ngược lại do Vout để tính Vin.
      Hiện tại thực tế đang đo:
      V accu = 11.22V
      V solar = 17.40V chưa tải. Sau tải accu sụt áp còn 12.45V
      V tại chân D ra của MOSFET: 12.04V
      I vào từ solar: 26.83mA
      I sạc accu: 25.55mA
      (tất cả đều đc đo bằng đồng hồ điện tử, k thông qua cảm biến hay cầu phân áp nữa)
      trên accu ghi (0.7A - 10h sạc) mà cái này cung cấp có 0.025A (ghi trên tấm pin mặt trời I max= 0.5A) nhưng thực tế có lẽ tùy từng thời điểm hoặc do yếu tố ánh sáng hoặc nhiệt độ k lý tưởng nên k được dòng như vậy.
      Do tình cờ lần đầu mình mắc cái mạch này có thể là sai hoặc như nào đó thì cho ra kết quả khả quan là sạc được lên hơn 14V, hiện tại vẫn chưa rõ nguyên nhân.(có thể do điều kiện hôm đó khác hoặc tấm pin còn chạy tốt).
      Kết luận dựa vào những thứ mình đo đạc được thì dòng 0.025A quá nhỏ để sạc cho accu. Nguyên nhân có phải do tấm pin hỏng hay k thì mình cũng chưa rõ, có thể tấm pin 10W của mình thực tế chỉ cung cấp được vậy thôi.

(bonus là cho foward thẳng từ [solar -> schottky diode -> accu] không băm xung nữa dòng cũng chỉ là 32-37mA thôi nhé)

Cao nhân nào có cao kiến xin chỉ giáo

Comment

cầu phân áp để lấy giá trị Vout cho chuyển đổi ADC, mục đích là tìm cái Vin 19 kia mà bạn, ý bạn là biết vin rồi tính Vout, mình thì ngược lại do Vout để tính Vin.
        Hiện tại thực tế đang đo:
        V accu = 11.22V
        V solar = 17.40V chưa tải. Sau tải accu sụt áp còn 12.45V
        V tại chân D ra của MOSFET: 12.04V
        I vào từ solar: 26.83mA
        I sạc accu: 25.55mA
        (tất cả đều đc đo bằng đồng hồ điện tử, k thông qua cảm biến hay cầu phân áp nữa)
        trên accu ghi (0.7A - 10h sạc) mà cái này cung cấp có 0.025A (ghi trên tấm pin mặt trời I max= 0.5A) nhưng thực tế có lẽ tùy từng thời điểm hoặc do yếu tố ánh sáng hoặc nhiệt độ k lý tưởng nên k được dòng như vậy.
        Do tình cờ lần đầu mình mắc cái mạch này có thể là sai hoặc như nào đó thì cho ra kết quả khả quan là sạc được lên hơn 14V, hiện tại vẫn chưa rõ nguyên nhân.(có thể do điều kiện hôm đó khác hoặc tấm pin còn chạy tốt).
        Kết luận dựa vào những thứ mình đo đạc được thì dòng 0.025A quá nhỏ để sạc cho accu. Nguyên nhân có phải do tấm pin hỏng hay k thì mình cũng chưa rõ, có thể tấm pin 10W của mình thực tế chỉ cung cấp được vậy thôi.

(bonus là cho foward thẳng từ [solar -> schottky diode -> accu] không băm xung nữa dòng cũng chỉ là 32-37mA thôi nhé)

Cao nhân nào có cao kiến xin chỉ giáo
        Bạn đưa ampe kế vào thẳng 2 cực của solar (ko qua tải) là biết nó cấp được dòng bao nhiêu A thôi mà.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Bạn đưa ampe kế vào thẳng 2 cực của solar (ko qua tải) là biết nó cấp được dòng bao nhiêu A thôi mà.
          Cao thì lên đc 37mA thấp thì 35mA, vậy là tấm pin lỗi hả bạn?

Comment

Vậy là tấm pin MT hư rồi. Mà bạn làm mạch điều khiển sạc này với PWM thì nhất thiết nên dùng tấm pin dư công suất, tối thiểu thì cũng trong tính toán 6h nạp được đầy accu, như thế khi trời nắng gắt nó sẽ có dư năng lượng mà tích vào tụ, mạch PWM phát huy tác dụng chứ không thì cứ gắn nạp trực tiếp cần gì mạch điều khiển sạc.

Comment

Cao thì lên đc 37mA thấp thì 35mA, vậy là tấm pin lỗi hả bạn?
              Xin chia buồn!......................

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhtu3112 Tìm hiểu thêm về dinhtu3112

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X