Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về ic nguồn dc tên mt7282

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về ic nguồn dc tên mt7282

Xin kính chào các bậc cao nhân ạ!
    Hôm này em xin các cao nhân giúp đở em một vấn đề đơn giản....đối với các cao nhân còn với em thì quá sức ạ!
    e có làm mạch BOOST cấp nguồn cho LED 60mm(6 tất hay là 9W), điện áp ra tầm 30 mấy volte, điện áp đầu vào thay đổi được từ 9V-24V.
    VẤN ĐÊ: Khi cấp nguồn nếu không mắt tải vòa trước nó sẽ hỏng ngay lập tức tưc là die ngay con IC Hoặc DIODE xung, em đã thử mắt tải
    giả là một ocn điện trở trước tải thật hầu cho khi k có tải thật thì còn cứu được nghĩ đã thay đổi được tình hình và đắt thắng nhưng không ngờ
    chuyện xãy ra không tưởng tực là "CON ĐƯỜNG XƯA EM ĐI". Vậy nên e mong được sự giúp đở của mấy bậc cao thủ ạ, rất cảm ơn
    vì vấn đề này mà em chết biết bao nhiều là tiền rồi..huhu Amen

Cái chân 3 (OVP = Over Voltage Protection) dùng để khống chế quá áp khi không tải thông qua tỷ lệ trị số cặp trở RB2 và RB1, nếu không khống chế được thì áp ra sẽ vượt 40V làm cháy IC (áp ra được dùng để cấp nguồn cho IC luôn). Điện áp sense của chân OVP là cố định 1.2V và đặt trên RB2. VD bạn muốn khống chế áp ra < 38V thì ta có RB2 / RB1 = 1.2 / (38 - 1.2) = 1.2 / 36.8 = 0.0326. nếu chọn RB2 = 10k thì RB1 = 10k / 0.0326 = 306.7k (có thể mắc nối tiếp 300k với 6.8k).
    Tóm lại trị số RB2 càng nhỏ hoặc RB1 càng lớn thì càng nguy hiểm.

Comment

Thank CHÚ chúc sức khỏe ạ, cảm ơn CHÚA !
      Hôm nay con sẽ thử resistor 10k cho hai điện trở RB1 và RB2 và sẽ báo cáo kết quả cho Chú sau nhé, vì Chú đã khuyên rằng điện trở phải là 10K nên con nhìn lại mạch mình thì thấy rằng điện trở con đnag sử dụng chỉ có 2R2 (2,2OMH) thật không thể tin được, OK vậy Cháu sẽ thay đổi thử .
      CHÚC PHƯỚC CHÚ NHIỀU, CHÚA LUÔN BÊN CHÚ. Amen!

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
        Thank CHÚ chúc sức khỏe ạ, cảm ơn CHÚA !
        Hôm nay con sẽ thử resistor 10k cho hai điện trở RB1 và RB2 và sẽ báo cáo kết quả cho Chú sau nhé, vì Chú đã khuyên rằng điện trở phải là 10K nên con nhìn lại mạch mình thì thấy rằng điện trở con đnag sử dụng chỉ có 2R2 (2,2OMH) thật không thể tin được, OK vậy Cháu sẽ thay đổi thử .
        CHÚC PHƯỚC CHÚ NHIỀU, CHÚA LUÔN BÊN CHÚ. Amen!
        Đọc kỹ lại #2 bạn ơi, tùy thuộc vào Vout mà chọn RB1 chứ chọn bằng nhau thế thì Vout = 1.2V*(1+RB1/RB2) = 2.4V làm sao thắp được dãy LED?
        Chắc bạn nhìn nhầm chăng? Đó là cả 1 phép tính chứ mình không ghi RB1 = 10k nhé (đã sửa lại màu cho dễ nhìn)

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Đọc kỹ lại #2 bạn ơi, tùy thuộc vào Vout mà chọn RB1 chứ chọn bằng nhau thế thì Vout = 1.2V*(1+RB1/RB2) = 2.4V làm sao thắp được dãy LED?
          Chắc bạn nhìn nhầm chăng? Đó là cả 1 phép tính chứ mình không ghi RB1 = 10k nhé (đã sửa lại màu cho dễ nhìn)
          cảm ơn bạn rất nhiều nhé xíu nửa mình nhầm, nhưng tôi không biết phương pháp tinh rồi mong bạn có thể hướng dẫn điện áp ra đúng là 38V

Comment

cảm ơn bạn rất nhiều nhé xíu nửa mình nhầm, nhưng tôi không biết phương pháp tinh rồi mong bạn có thể hướng dẫn điện áp ra đúng là 38V
            Vout = Vref*(1+RB1/RB2)
            Đó là công thức cơ bản của bất kỳ loại nguồn ổn áp nào dùng hồi tiếp âm. Thay Vout = 38V, Vref = 1.2V (tra trong datasheet của IC) vào là ra thôi, ở trên mình tính giúp rồi còn gì.

Comment

Vout = Vref*(1+RB1/RB2)
              Đó là công thức cơ bản của bất kỳ loại nguồn ổn áp nào dùng hồi tiếp âm. Thay Vout = 38V, Vref = 1.2V (tra trong datasheet của IC) vào là ra thôi, ở trên mình tính giúp rồi còn gì.
              nếu là 38V thì mình đang sử dụng con điện trở 2R2 //= 4R4 LED sáng OK nhưng nếu tăng điện trở lên vài trăm hay chỉ vài chục ohm thui thì led sáng yếu ngay và tình trạng ic CHẾT không tỉ dẫn giử nguyên. hơi,,......

Comment

nếu là 38V thì mình đang sử dụng con điện trở 2R2 //= 4R4 LED sáng OK nhưng nếu tăng điện trở lên vài trăm hay chỉ vài chục ohm thui thì led sáng yếu ngay và tình trạng ic CHẾT không tỉ dẫn giử nguyên. hơi,,......
                CHẾT THẬT!
                Đề nghị bạn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, trong điện tử không nên có sai sót.
                Mình nói RB1 và RB2 là 2 con khoanh màu xanh, dùng để khống chế áp, chứ ai bảo bạn xử lý con màu đỏ làm chi? Con màu đỏ để trích điện áp hồi tiếp nhằm điều chỉnh dòng, thay đổi nó dĩ nhiên thay đổi độ sáng, điều này lẽ ra bạn phải nhớ vì trước kia bạn đã từng làm trên XL6009 rồi chứ?
                Chẳng lẽ trên sơ đồ có 3 điện trở mà trên mạch thật của bạn có 1 con thôi à? Sao lại nhầm điện trở được?
                Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	2068
Size:	289.1 KB
ID:	1709649

Comment

CHẾT THẬT!
                  Đề nghị bạn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, trong điện tử không nên có sai sót.
                  Mình nói RB1 và RB2 là 2 con khoanh màu xanh, dùng để khống chế áp, chứ ai bảo bạn xử lý con màu đỏ làm chi? Con màu đỏ để trích điện áp hồi tiếp nhằm điều chỉnh dòng, thay đổi nó dĩ nhiên thay đổi độ sáng, điều này lẽ ra bạn phải nhớ vì trước kia bạn đã từng làm trên XL6009 rồi chứ?
                  Chẳng lẽ trên sơ đồ có 3 điện trở mà trên mạch thật của bạn có 1 con thôi à? Sao lại nhầm điện trở được?

Views:	2068
Size:	289.1 KB
ID:	1709649
                  Hôm bửa tôi nói hơi hấp tấp nên làm mọi người hiểu lầm do không xem kỷ( mạch này có người thiết kế sẳn đã hoạt động ok lắm nhưng chỉ còn vấn đề không tải chết IC do không có RB1 và RB2, em xin nhận lổi điểm này nhé vì nhìn nhân vấn đề quá cẩu thả nên nhầm giữa các resistor trong mạch với nhau, nhưng hôm đó em đã xem datasheet lại và cũng nhìn ra, thật ra cái mạch em đang xem chân số 3 nối mas mà không có 2 điện trở .

Comment

Hôm bửa tôi nói hơi hấp tấp nên làm mọi người hiểu lầm do không xem kỷ( mạch này có người thiết kế sẳn đã hoạt động ok lắm nhưng chỉ còn vấn đề không tải chết IC do không có RB1 và RB2, em xin nhận lổi điểm này nhé vì nhìn nhân vấn đề quá cẩu thả nên nhầm giữa các resistor trong mạch với nhau, nhưng hôm đó em đã xem datasheet lại và cũng nhìn ra, thật ra cái mạch em đang xem chân số 3 nối mas mà không có 2 điện trở .
                    Thì cái sơ đồ bạn đưa trong #1 cũng đầy đủ 3 điện trở mà.
                    Nếu chân 3 nối mass thì đừng nối chân 7 sau diode nữa mà nối với nguồn vào xem sao (đường xanh lá), IC sẽ không bị hư do điện áp cao sau diode nữa, nhưng cũng không chắc là thành công vì không có mạch khống chế thì IC sẽ chạy max duty cycle và thành phần đóng ngắt trong IC (ở chân 5) có thể bị quá tải do nạp dòng cao cho cuộn dây, lúc đó IC cũng có thể tèo.

Views:	2106
Size:	290.3 KB
ID:	1709657

Comment

Thì cái sơ đồ bạn đưa trong #1 cũng đầy đủ 3 điện trở mà.
                      Nếu chân 3 nối mass thì đừng nối chân 7 sau diode nữa mà nối với nguồn vào xem sao (đường xanh lá), IC sẽ không bị hư do điện áp cao sau diode nữa, nhưng cũng không chắc là thành công vì không có mạch khống chế thì IC sẽ chạy max duty cycle và thành phần đóng ngắt trong IC (ở chân 5) có thể bị quá tải do nạp dòng cao cho cuộn dây, lúc đó IC cũng có thể tèo.

Views:	2106
Size:	290.3 KB
ID:	1709657
                      Vâng đúng thế bắt buộc phải có khối phân áp ở chân số 3 để khống chế quá áp khi không tải như Chú trthnguyen nói ở trên, cháu đã thử với điện trở phần lý thuyết Chú tính nhưng điện áp tải chỉ còn 34.4V => LED sáng không đủ công suất.

Comment

Vâng đúng thế bắt buộc phải có khối phân áp ở chân số 3 để khống chế quá áp khi không tải như Chú trthnguyen nói ở trên, cháu đã thử với điện trở phần lý thuyết Chú tính nhưng điện áp tải chỉ còn 34.4V => LED sáng không đủ công suất.
                        Điện trở, điện áp tham chiếu của chân 3 IC luôn có sai số ảnh hưởng đến điện áp ra, tăng RB1 lên 1 chút là được (theo tính toán là > 30k nữa, mắc nối tiếp 1 cái chiết áp 50k nữa mà chỉnh cho nó ưng ý).

Comment

Điện trở, điện áp tham chiếu của chân 3 IC luôn có sai số ảnh hưởng đến điện áp ra, tăng RB1 lên 1 chút là được (theo tính toán là > 30k nữa, mắc nối tiếp 1 cái chiết áp 50k nữa mà chỉnh cho nó ưng ý).
                          Dạ cháu rất biết ơn vì đã hướng dẫn tận tình cho Cháu ạ.
                          cảm ơn CHÚ rât nhiều !

Nguyện xin Chúa ban phước cho CHÚ.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanhvu93 Tìm hiểu thêm về Thanhvu93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X