Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa nguồn xung sử dụng IC UC3844B

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sửa nguồn xung sử dụng IC UC3844B

Chào các bác. em đang sửa nguồn của 1 con biến tần có sử dụng IC dao động UC3844B. Hiện tượng cắm nguồn đo điện áp DC sau chỉnh lưu và tụ đã đủ 560V(biến tần 3 pha 380V). Đo điện áp chân 5 và chân 7 IC thì đc 12V tới 14 cứ nhấp nháy. Tín hiệu xung ra tại chân 6 không có, Uref chân 8 ko có điện. Em đã thay thử IC mới nhưng vẫn không đc. Đầu ra điện áp em lắp 1 đèn led và trở hạn dòng để quan sát thì nó không sáng lên tí nào. Các bác đã từng sửa cho em cách kiểm tra với ạ.

Nguyên văn bởi trungkien201 Xem bài viết
    Chào các bác. em đang sửa nguồn của 1 con biến tần có sử dụng IC dao động UC3844B. Hiện tượng cắm nguồn đo điện áp DC sau chỉnh lưu và tụ đã đủ 560V(biến tần 3 pha 380V). Đo điện áp chân 5 và chân 7 IC thì đc 12V tới 14 cứ nhấp nháy. Tín hiệu xung ra tại chân 6 không có, Uref chân 8 ko có điện. Em đã thay thử IC mới nhưng vẫn không đc. Đầu ra điện áp em lắp 1 đèn led và trở hạn dòng để quan sát thì nó không sáng lên tí nào. Các bác đã từng sửa cho em cách kiểm tra với ạ.
    IC 3844 được sử dụng rộng rãi trong các bộ nguồn , vì vậy cách sửa cũng khá giống nhau , trường hợp của bạn chân 7 (nguồn IC) chưa đủ , nhấp nháy 12v thì áp còn thấp quá , bạn kiểm tra điện trở mồi từ chân 7 về nguồn dương xem có bị sai trị số không , trở này hay bị hư , trôi trị số hoặc tụ lọc nguồn ở chân 7 bị hư , rò rỉ gây sụt áp , chân 7 mất áp , hoặc thấp quá , khiến cho chân 8 cũng mất áp Vref , thì IC chưa chạy được .

Comment

Để mình kiểm tra xem thế nào. Cảm ơn bạn nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

trungkien201 Tìm hiểu thêm về trungkien201

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X