Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi egs002

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi egs002

Tôi mua egs002 về đo bằng oscillscope nó ra sóng vuông là sao nhỉ?

Nguyên văn bởi tuan463 Xem bài viết
    Tôi mua egs002 về đo bằng oscillscope nó ra sóng vuông là sao nhỉ?
    Xung PWM chả vuông thì bạn muốn nó là gì?
    Nó điều khiển mosfet bằng cách tăng giảm duty của xung PWM dựa theo sóng sin, từ đó ngõ ra của mosfet sẽ có dạng sóng sin mô phỏng, chứ cái board bạn mua mà là sóng sin sẵn thì mosfet sẽ chạy theo kiểu tuyến tính rất là nóng.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Xung PWM chả vuông thì bạn muốn nó là gì?
      Nó điều khiển mosfet bằng cách tăng giảm duty của xung PWM dựa theo sóng sin, từ đó ngõ ra của mosfet sẽ có dạng sóng sin mô phỏng, chứ cái board bạn mua mà là sóng sin sẵn thì mosfet sẽ chạy theo kiểu tuyến tính rất là nóng.
      Cảm ơn bạn nhiều!
      Bạn cho hỏi tại sao cầu H mosfet điện áp kích tại Q2, Q4 cao gấp đôi Q1, Q3 cảm ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi tuan463 Xem bài viết

Cảm ơn bạn nhiều!
        Bạn cho hỏi tại sao cầu H mosfet điện áp kích tại Q2, Q4 cao gấp đôi Q1, Q3 cảm ơn nhiều.
        Vấn đề là cái mạch đó thiết kế thế nào? Ví dụ ở hình dưới thì Q2, Q4, là kích trực tiếp vào mosfet nên cần điện áp > 10V để chúng dẫn bão hoà, còn Q1 và Q3 được kích thông qua trans đệm, mà điện áp để kích trans nhỏ hơn nhiều.

Click image for larger version  Name:	unnamed (2).gif Views:	0 Size:	4.0 KB ID:	1717087
        Còn trường hợp bên dưới dùng 4 mosfet đều là kênh N, khi kích thì cần có Vgs > 10V, mà Q2 và Q4 có S nối với GND nên chỉ cần kích > 10V, còn Q1 và Q3 có điện áp chân S lên bằng với nguồn cấp (lúc nó dẫn bào hoà), giả sử nguồn là 10V đi, vậy điện áp kích (so với GND) phải là >20V
        Attached Files

Comment

Cảm ơn bạn trthnguyen rất nhiều.
          Mạch egs002 điều khiển 4 fet N của mình ráp thì đo nó ngược lại với cách bạn giải thích nên mình đặt câu hỏi.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan463 Tìm hiểu thêm về tuan463

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X