Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xác định đầu ra biến áp xuyến

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xác định đầu ra biến áp xuyến

Chào các bác,
    Em mới mua cục biến áp nguồn xuyến đôi 24v -0-24v -- 600w. Mà giờ mua về k thấy ghi chỗ nào đầu vào, đầu ra, đầu nào 24v, đầu nào 0v. Nhờ các bác có kinh nghiệm xác định dùm. Xin cảm ơn
    Link sp:
    Biến áp nguồn xuyến đôi 24v -0-24v -- 600w - NXD (sendo.vn)

Nó ghi trên nhãn rồi tề.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
      Nó ghi trên nhãn rồi tề.
      Em k hiểu bác ơi. Đầu vào dây màu gì? Đầu ra 24v màu gì, 0v màu gì bác?

Comment

1. Nên hỏi người bán hàng trước.
        2. Nếu xem được mối nối của dây thì dây đồng cuộn 220v sẽ nhỏ hơn các cuộn dây 24v.
        3. Nếu có đồng hồ đo Ω thì đo 1 cặp dây có số Ω lớn nhất thì chúng là cặp dây 220v.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tamkythuat Xem bài viết
          1. Nên hỏi người bán hàng trước.
          2. Nếu xem được mối nối của dây thì dây đồng cuộn 220v sẽ nhỏ hơn các cuộn dây 24v.
          3. Nếu có đồng hồ đo Ω thì đo 1 cặp dây có số Ω lớn nhất thì chúng là cặp dây 220v.
          K hỏi dc người bán b ạ. Biến áp cũng được quấn kỹ k xem được đầu dây.
          Em mới đo bằng đồng hồ vạn năng thì dây đỏ có trở lớn nhất = 3,5Ohm, tiếp đó là dây vàng = 0,5Ohm. Còn dây xanh gần như = 0. Liệu có xác định được các đầu k bác nhỉ
          Attached Files

Comment

1. Cặp dây đỏ là 220v.
            2. Cấp điện 220v vào. Đo cặp vàng - xanh xem nếu là 24v AC thì cặp xanh - xanh là điểm chung 0v như ở hình bên trên.

Comment

Vào là 220v là 2 dây đỏ. Ra gồm 2 cặp là vàng - vàng và xanh - xanh. Bây giờ nối 1 dây vàng và một dây xanh với nhau. Sau đó đo 2 dây vàng xanh còn lại. Nếu đuợc 48V thì điểm chung là 0V. Nếu đo đuợc 0V thì đổi 1 trong 2 dây vành hoặc xanh đấu với nhau sẽ đc như trên.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
                Vào là 220v là 2 dây đỏ. Ra gồm 2 cặp là vàng - vàng và xanh - xanh. Bây giờ nối 1 dây vàng và một dây xanh với nhau. Sau đó đo 2 dây vàng xanh còn lại. Nếu đuợc 48V thì điểm chung là 0V. Nếu đo đuợc 0V thì đổi 1 trong 2 dây vành hoặc xanh đấu với nhau sẽ đc như trên.
                Cảm ơn bác. Đúng là cặp đỏ là đầu vào 220v rồi. Đầu ra em kết nối thử cặp vàng-xanh-vàng ra cực 24v-0-24v của amly thì nó vẫn hiện đèn đỏ nhưng k ra âm thanh. Trên biến áp còn 1 đầu xanh nữa, k biết có nối ra đâu k nhỉ?

Comment

Nếu bạn đã đo nguồn ra đầy đủ và cấp nguồn từ biến áp vào amplifier đúng dây rồi thì vấn đề của bạn đã được giải quyết.

Không có âm thanh từ amplifier là vấn đề khác.

Comment

Nếu bạn đã đo nguồn ra đầy đủ và cấp nguồn từ biến áp vào amplifier đúng dây rồi thì vấn đề của bạn đã được giải quyết.

Không có âm thanh từ amplifier là vấn đề khác.
                    Vấn đề là em cắm cái biến áp cũ nó vẫn hoạt động bình thường. Cắm biến áp mới này nó lại k phát ra tiếng.
                    Không hiểu 2 dây xanh 0v có phải chập lại k bác. Sao tự nhiên lại thừa ra 1 đầu thế nhỉ

Comment

Bạn kiểm tra lại lần nữa, tiến hành đo vôn AC:
                      1. ​​​​Đo cặp dây vàng - xanh bao nhiêu vôn, rồi đo luôn cặp vàng - xanh còn lại.
                      2. Nếu 2 lần đo = nhau và = 24v AC như trên nhãn ghi của biếp áp thì cặp dây xanh - xanh là điểm chung 0v như ở hình trên. Nghĩa là chập 2 dây lại làm điểm chung GND (mass).
                      3. Xem lại biến áp cũ cấp nguồn ra bao nhiêu vôn trước khi thay thế. Nếy cũng 24v đôi thì không sao.
                      4. Tại sao bạn thay biến áp mới? Nếu vì biến áp cũ hư hỏng thì kiểm tra amplifier có vấn đề gì không (chạm chập, đứt...) trước khi thay thế biến áp mới.

Comment

Bạn kiểm tra lại lần nữa, tiến hành đo vôn AC:
                        1. ​​​​Đo cặp dây vàng - xanh bao nhiêu vôn, rồi đo luôn cặp vàng - xanh còn lại.
                        2. Nếu 2 lần đo = nhau và = 24v AC như trên nhãn ghi của biếp áp thì cặp dây xanh - xanh là điểm chung 0v như ở hình trên. Nghĩa là chập 2 dây lại làm điểm chung GND (mass).
                        3. Xem lại biến áp cũ cấp nguồn ra bao nhiêu vôn trước khi thay thế. Nếy cũng 24v đôi thì không sao.
                        4. Tại sao bạn thay biến áp mới? Nếu vì biến áp cũ hư hỏng thì kiểm tra amplifier có vấn đề gì không (chạm chập, đứt...) trước khi thay thế biến áp mới.
                        Con biến áp cũ chỉ 24v 5a nên em thay con công suất to hơn bác ạ. Em mới đảo lại đầu dây hóa ra dây xanh 24v, vàng 0v b ạ. Giờ nó chạy ok rồi. Thanks b nhiều

Comment

Vấn đề đã được giải quyết, vậy là tốt rồi.

Nguyên văn bởi vnandrei Xem bài viết

K hỏi dc người bán b ạ. Biến áp cũng được quấn kỹ k xem được đầu dây.
                          Em mới đo bằng đồng hồ vạn năng thì dây đỏ có trở lớn nhất = 3,5Ohm, tiếp đó là dây vàng = 0,5Ohm. Còn dây xanh gần như = 0. Liệu có xác định được các đầu k bác nhỉ
                          Từ giai đoạn đo Ω này bạn có thể xác định được rồi, xem như kinh nghiệm cho lần sau.

Comment

Vấn đề đã được giải quyết, vậy là tốt rồi.

Từ giai đoạn đo Ω này bạn có thể xác định được rồi, xem như kinh nghiệm cho lần sau.
                            Update: Em cắm nó chạy đượck khoảng 1p thì tịt. Rút ra cắm lại thì lại đựơc 1p lại tịt. Vấn đề có thể là gì b nhỉ. Amly thì ổn vì dùng cái biến áp cũ vẫn bình thường

Comment

Chụp hình cái biến áp cũ, chụp nét và thay đổi góc chụp up lên đây để xem thế nào. Vấn đề của bạn thật sự không rõ ràng gì hết.

Bạn đấu dây vào như thế nào? Có đo vôn +DC -DC sau nắn lọc không? Đo lúc không mở Volume và đo lúc mở max, lúc tịt là lúc nào?

Comment

Về tác giả

Collapse

vnandrei Tìm hiểu thêm về vnandrei

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X