Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn xung 2 biến áp kêu e e e

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn xung 2 biến áp kêu e e e

Click image for larger version

Name:	machhoitiep.png
Views:	1430
Size:	215.7 KB
ID:	1725789Dạ đầu tiên em xin kính chào anh em trên diễn đàn ạ! Tình hình là em có nhận 4 con nguồn xung cùng loại bị chập chạm, sau khi em đo đạc và thay thế tất cả các linh kiện hỏng , cấp nguồn kiểm tra. Thì 2 con chạy ok, còn 2 con bị tình trạng là cứ cấp nguồn khoảng 10 giây là đèn sợi đốt ( đèn của mạch bảo vệ chống cháy nổ) sáng dần lên,sau đó là sập nguồn. Em kiểm tra thì thấy hồi tiếp về chân số 1 của IC 3842B quá cao (gần 5V). Sau đó em tháo tụ C21 trên đường hồi tiếp thì mạch hoạt động được full tải, nhưng biến áp lại phát ra tiếng kêu eeeeeee. Lắp lại tụ C21 thì lại bị tình trạng cũ. Em đã kiểm tra rất kĩ thay thử tất cả tụ, ic nguồn, thay cả biến áp xung, trở mồi cho 3842, tl431 vẫn không được. Em đổi linh kiện với các bộ nguồn hoạt động tốt vẫn không được. Nên hôm nay em đăng bài lên đây ,để mong được các anh em trên diễn đàn ai có ý kiến hay hoặc đã gặp tình trạng này cho em xin ý kiến với ạ!

Tụ này cần lắp nếu đường phản hồi dùng TL431, nếu dùng zener thường thì không cần. Tiếng kêu rít xuất hiện khả năng lớn vì giá trị của nó không phù hợp. Bàn về mặt thiết kế rất dài, liên quan tới điểm không, điểm cực, tiêu chuẩn ổn định ... của mạch vòng điều khiển nên tạm không viết ở đây. Cách khắc phục là thay đổi giá trị của tụ này theo hướng giảm dần, chạy thử nửa tải tới đầy tải lâu lâu chút và đo kiểm. Chắc mất một đôi ngày là tìm được giá trị phù hợp thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Tụ này cần lắp nếu đường phản hồi dùng TL431, nếu dùng zener thường thì không cần. Tiếng kêu rít xuất hiện khả năng lớn vì giá trị của nó không phù hợp. Bàn về mặt thiết kế rất dài, liên quan tới điểm không, điểm cực, tiêu chuẩn ổn định ... của mạch vòng điều khiển nên tạm không viết ở đây. Cách khắc phục là thay đổi giá trị của tụ này theo hướng giảm dần, chạy thử nửa tải tới đầy tải lâu lâu chút và đo kiểm. Chắc mất một đôi ngày là tìm được giá trị phù hợp thôi.
      Dạ em cảm ơn anh , để em thử thay tụ trị số nhỏ hơn xem sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

maivang_1988 Tìm hiểu thêm về maivang_1988

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X