Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về Opamp so sánh.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về Opamp so sánh.

Trước tiên e xin phép tất cả các mem vì ko biết có sai box ko ạ.
    E cần sự trợ giúp của các bác về vấn đề opamp.

E có lắp mạch dùng lm358 (lm324) để ngắt mạch khi quá tải.

+ Vấn đề là với mạch 1 thì khi cấp nguồn, bị quá tải thì led (opto) sáng luôn => đóng ic 3525. Nhưng khi ko quá tải chân số 7 nó sẽ chớp đèn 1 cái rồi mới tắt. Mà khi led (opto) chỉ chớp đèn thôi thì con mcr nó cũng làm ic ngắt xung luôn nên mạch cũng ngưng.
    + Với mạch 2 thì ko bị hiện tượng đó, nhưng e thấy nó hoạt động ko ổn định. Biến trở giữ nguyên mà cùng 1 tải thì lúc nó ngắt, lúc nó ko. Thêm nữa giá trị tinh chỉnh có hiệu quả cũng rất nhỏ (500w với 1500w mà dùng biến trở vi chỉnh cũng chỉ nhích xíu là sai số).

Các bác có thể giúp e tinh chỉnh lại mạch 1 hoặc cải tiến mạch 2 để hoạt động đúng đc ko ạ.
    Cảm ơn!

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1059
Size:	38.8 KB
ID:	1729603Click image for larger version

Name:	Untitled1.jpg
Views:	971
Size:	36.5 KB
ID:	1729604

Comment

Có vẻ sai sai, mạch so sánh thì phải có một áp chuẩn đặt vào in+ hoặc in- chứ

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Có vẻ sai sai, mạch so sánh thì phải có một áp chuẩn đặt vào in+ hoặc in- chứ
        Cả 2 mạch e lấy trên mạng, xem video và làm thực tế thì đều hoạt động. Chỉ là ko đc đúng như ý bác ạ.
        - Cái 1 thì theo e hiểu là op1 nó khuếch đại áp lấy chỗ con trở shunt lên rồi mới cho qua con op2 để so sánh với áp ở chân 6 (có vr) để điều chỉnh độ nhạy. E đã lắp thử con 7805 vào đầu trở phân áp đến chân 6, nhưng vẫn ko giải quyết đc vấn đề : "mạch ko bị quá tải nhưng cấp nguồn là chân 7 led nó chớp cái rồi mới tắt => ngắt xung". Mà đáng ra khi cấp nguồn nó ko đc phép sáng (chớp) lên vì mạch ko quá tải.
        - Mạch 2 thì e ko hiểu chỗ lấy mẫu của op1 và lắp theo thì vẫn chạy đc, nhưng ko ổn định. Mọi thông số giữ nguyên, chạy 500w ok, 1000w khi thì ngắt khi thì ko, lên 1500w cũng khi ngắt khi ko. Mà theo lý thuyết thì lên 1500w nó phải ngắt mạch.

Comment

À, mấy con Opam so sánh thì nó chỉ chuyên so sánh thôi chứ khó làm khuếch đại lắm. Và, cũng không cần thiết phải khuếch đại đâu vì áp offset cũng khá là nhỏ, bạn cứ thử chỉ dùng một Opam thôi, cấp áp Vref cho nó vài chục mV cũng được, làm việc hiệu quả hơn đấy!

Công suất lớn vậy chắc là 220V, 500W cũng ăn dòng 2.27A rồi, sụt áp trên Rs là 227mV, quá lớn để nó làm việc rồi mà, khuếch đại làm gì nữa.

Comment

Bạn tham khảo mạch sạc accu 2A này , áp so sánh chỉ 47mV thôi

Name:	48v charg.jpg
Views:	771
Size:	77.1 KB
ID:	1729609

Comment

E định ráp cho inverter để bảo vệ quá dòng đầu vào. Trở shun là chính dây nguồn âm acquy loại dây 4 li dài 6cm luôn. Dòng khi tải đến 80A là ngắt.

Comment

Nguyên văn bởi seeklove Xem bài viết

Cả 2 mạch e lấy trên mạng, xem video và làm thực tế thì đều hoạt động. Chỉ là ko đc đúng như ý bác ạ.
                - Cái 1 thì theo e hiểu là op1 nó khuếch đại áp lấy chỗ con trở shunt lên rồi mới cho qua con op2 để so sánh với áp ở chân 6 (có vr) để điều chỉnh độ nhạy. E đã lắp thử con 7805 vào đầu trở phân áp đến chân 6, nhưng vẫn ko giải quyết đc vấn đề : "mạch ko bị quá tải nhưng cấp nguồn là chân 7 led nó chớp cái rồi mới tắt => ngắt xung". Mà đáng ra khi cấp nguồn nó ko đc phép sáng (chớp) lên vì mạch ko quá tải.
                Mạch 1 xử lý đơn giản là gắn tụ như hình dưới, khi cấp nguồn, chân 6 lập tức có 12V, chân 5 thấp hơn nên chân 7 là 0V, 1 thời gian sau chân 6 sẽ về đúng điện áp thiết lập bởi VR

Attached Files

Comment

E định ráp cho inverter để bảo vệ quá dòng đầu vào. Trở shun là chính dây nguồn âm acquy loại dây 4 li dài 6cm luôn. Dòng khi tải đến 80A là ngắt.
                  Lằng nhằng thế bạn, vậy bạn sẽ phải kéo thêm 1 dây phụ từ cọc (-) của accu để làm mốc so sánh

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Mạch 1 xử lý đơn giản là gắn tụ như hình dưới, khi cấp nguồn, chân 6 lập tức có 12V, chân 5 thấp hơn nên chân 7 là 0V, 1 thời gian sau chân 6 sẽ về đúng điện áp thiết lập bởi VR
                    Cảm ơn bác.
                    E lắp thêm tụ khi nguồn cấp cho opamp ở trước nút on/off thì vẫn vậy, ko cải thiện đc. Sau đó e cho nguồn cấp op ra sau thì nó ko chớp khi cấp nguồn mà nó chớp khi tắt nguồn. Cũng tính như chấp nhận đc.

Ko biết có bác nào còn ý kiến gì chỉ thêm cho e nữa ko ạ. Cho nó hoạt động hoàn chỉnh luôn ạ
                    Cảm ơn .

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Lằng nhằng thế bạn, vậy bạn sẽ phải kéo thêm 1 dây phụ từ cọc (-) của accu để làm mốc so sánh
                    Trên bo có sẵn vị trí đoạn dây để chế cháo thành trở shunt rồi bác.

Comment

Chà, vậy sụt áp chỉ khoảng 6.6mV.

Bạn thử mạch so sánh như thế này xem nó có chạy không nha:

Name:	Không có tiêu đề.jpg
Views:	705
Size:	32.6 KB
ID:	1729617

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Chà, vậy sụt áp chỉ khoảng 6.6mV.

Bạn thử mạch so sánh như thế này xem nó có chạy không nha:

Name:	Không có tiêu đề.jpg
Views:	705
Size:	32.6 KB
ID:	1729617
                        Cảm ơn bác. E lắp thử thì mạch có chạy, nhưng cũng bị tình trạng chớp led rồi tắt khi mạch đc cấp nguồn ạ.
                        Có lẽ mạch dạng này phù hợp với relay hơn là opto.

Comment

Cảm ơn bác. E lắp thử thì mạch có chạy, nhưng cũng bị tình trạng chớp led rồi tắt khi mạch đc cấp nguồn ạ.
                          Có lẽ mạch dạng này phù hợp với relay hơn là opto.
                          Bạn thử đổi tụ 10uF lên 5V, và cho 1 con 0.1uF vào ngay chân Vcc với Gnd của 358 xem được không nha.

Comment

Bạn gắn tụ 104 song song với R3.

Comment

Mình sẽ test thử mạch của mình xem sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

seeklove Tìm hiểu thêm về seeklove

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X