Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về inverter online

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về inverter online

Xin chào các bác trên diễn đàn.
    Mình là dân ngoại đạo với điện tử đang có vấn đề băn khoăn mong mọi người giúp đỡ.
    Tình hình là mình có 1 cái máy pha công suất ghi trên máy là 1500W và mình muốn di động nó.
    Mình đang băn khoăn về nguồn điện để cấp cho nó.
    1. Máy phát điện thì phải khoảng 3kw mới kéo dc nó lúc khởi động, mình đã mua cái máy 2kw giờ đành vất xó ko xài dc (vì lúc mua cứ đinh ninh là đủ điện). Mua máy phát loại lớn thì lại quá nặng, ko cơ động được
    2. Nguồn phát từ inverter cũng không khả thi vì mình sử dụng nó hầu như là cả ngày nên cần rất nhiều bình Ắc qui và rất nặng, khả năng cơ động thấp.

Mình có 1 ý không biết là sáng kiến hay là tối kiến. Là sử dụng Inverter loại công suất cao (3000w) lấy nguồn DC 12v từ máy phát điện mini (nhỏ gọn và nhẹ). Giống như là UPS online nhưng thay vì sử dụng điện lưới và bình ắc qui thì mình dùng trực tiếp từ output 12v DC của máy phát. Phương pháp này liệu có khả thi không? mình đang rất băn khoăn.
    Và nếu nó khả thi thì mình nên mua loại inverter nào cho chất lượng.

Mình ko rành về điện tử nên đến với diễn đàn này mong mọi người tư vấn giúp. Mình đang rất rối về vấn đề này vì nó liên quan đến chuyện kiếm cơm của mình.
    Thân

ai giúp mình với híc

Comment

một cái máy phát điện 12v 3kw cũng không khác loại 220 3kw nhiều đâu. tốt nhất là mua máy phát điện thôi

Comment

Không khả thi vì công suất bạn yêu cầu khá lớn. Điện từ máy phát chủ yêu là để nạp thoi, dòng không cao.
        Chuyên:
        Điện công nghiệp, PLC, biến tần
        Linh kiện công suất, biến áp.
        Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
        Email:
        Mobile: 0966078382

Comment

ko muốn nói nặng nhưng đây là ngu kiến rồi.độ to của động cơ máy phát phụ thuộc vào công suất.vì thế để chạy được cái máy của bác thì máy phát 12v cũng phải đạt công suất thực 1500w cho chắc ăn là phải loại 12v 3000w cái máy này với máy phát 220v 3000w chắc chắn sẽ có độ lớn bằng nhau.cách tốt nhất là bán cái 2k đi mà mua cái 3k.chạy cả ngày đêm thì chỉ có máy phát thôi inverter loại trừ
          Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
          Web :

Comment

Bạn thiết lập máy pha ở trạng thái tải nhẹ nhàng nhất, nếu có thể trợ lực cho mo-tơ máy pha quay chút đỉnh rồi mới đấu điện xem có được không ? Không được nữa thì chỉ có thay máy phát cho đủ thôi. ( Gian khổ nhất là lúc khởi động mà )

Comment

tưởng sáng kiến ai dè ngu kiến rồi.
              Lỡ mua cái máy phát inverter 2000w hết mười mấy tr giờ vứt xó rồi, chán thiệt các bác ạ.
              có phương án nào khác để giải quyết không nhỉ, mong mọi người chỉ giáo

Comment

Bạn mua cái motor khác(motor 3 pha-220V) lắp thay con motor này. Tiếp đó mua cái biến tần điện áp vào 1pha 220V, ra 3 pha 220V điều khiển con motor đó. Nhớ là cài đặt cho tốc độ của nó tăng dần từ 0 cho đến giá trị đặt trong thời gian khoảng 10s là OK.
                cái motor khoảng 1.5 triệu, cái biến tần ls hoặc invt khảng 2,9 triệu.
                Chúc bạn thành công!
                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

toc đọ có cần cao không mình nghĩ bạn dùng dộng cơ kéo tời sao không dùng may nổ thay động cơ luôn

Comment

MÀ cái sử dụng của bác trong việc này là gì. đã di động sao lại không dùng động cơ nổ.?? bác chủ yếu dùng điện hay di động là chính. ??

facebook:

Comment

em có ý này mọi người cho ý kiến nhé.
                      Mình sẽ mua 1 cái máy phát điện loại nhỏ của việt nam công suất 350w như ở đây Máy phát điện mini
                      sau đó mình sẽ mua 1 cái UPS online 3000w sử dụng loại ắc quy vừa phải cho nhẹ và có thể nạp dc trong thời gian ngắn. mọi người nghĩ sao.
                      cái này thằng bạn nó chỉ mình mà mình thì còn đang phân vân

Comment

Có gì bí mật ở đây mà bạn không post hình máy, cấu trúc cơ khí máy cho anh em họ góp ý ? Thử làm theo cách tôi gợi ý ở trên xem.
                        UPS-onl họ dùng với mục đích không giống như của bạn định dùng nó....

Comment

Tính sơ về ắc qui và ups. một ắc qui nhẹ thì cũng 12v 100Ah <= > 1200Wh(lý thuyết) đùng cho ups 3000w chạy máy pha 1500w của bạn chưa đc 50' và thời gian nạp đầy ắc qui thì cũng trên 3-4h trở lên ,bác xem lại lợi thì làm . còn không thì độ cái máy phát điện 2kw cho nó chịu quá tải vài chục giây là chạy đc rồi

Comment

Cái máy phát của em đây ạ
                            Click image for larger version

Name:	zvdqqgxc.jpg
Views:	1
Size:	129.1 KB
ID:	1378634

Name:	bt8wja59.jpg
Size:	112.1 KB
ID:	1378635

Name:	y8yuuctj.jpg
Size:	126.0 KB
ID:	1378636
                            Còn về cấu trúc thế nào thì em chịu chết. Chỉ biết nó là máy phát inverter, chạy động cơ 1 xilanh 2 thì.
                            Công suất cực đại là 2000w, công suất trung bình là 1500w.
                            nó nặng 18kg. kích thước cũng không lớn lắm hình như là 50 x 30 x 40 thì phải.
                            em nghĩ cái này khó mà thay được cái motor các bác ạ.
                            em đang rao bán nó đây híc
                            Last edited by thangfpt; 12-05-2013, 23:59.

Comment

Bạn đọc lại #6, #10. Máy phát điện thì không nói làm gì, nói cái máy pha gì đó của bạn cơ: Cấu trúc kéo tải của nó, mo-tor của nó. Ý của tôi ở #6 là có chỗ nào vần cho mo-tor nhích quay nhẹ nhàng rồi mới đóng điện từ cái máy phát của bạn cho nó chạy , mục dích là giúp cho máy phát điện ít bị quá tải chừng nào hay chừng đó tại thời điểm khởi động máy pha ấy. Mọi mo-tor đều ăn dòng rất lớn tại thời điểm khởi động, nếu ta gia lực giúp cho nó được nhẹ nhàng, tức là giúp cho cái máy phát điện của bạn đó.
                              Mà cái máy pha của bạn là cái máy gì mình cũng không hiểu ? Có cách nào "lấy đà" cho cái mo-tor điện của máy pha không ? >>>> Bạn hiểu rõ ý tôi chưa ? Nếu có cách thì bạn cứ thử lại cho nó khởi động xem sao.
                              Last edited by Lam-dt; 13-05-2013, 00:19.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangfpt Tìm hiểu thêm về thangfpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X