Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mosfet có xung thì luôn dẫn? Tại sao? Anh em giúp cho

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mosfet có xung thì luôn dẫn? Tại sao? Anh em giúp cho

Mình đang làm một mạch như hình sau. Mình sử dụng điện 220V qua chỉnh lưu cầu>> vậy khi đó điện chỉ còn phần dương.
    Mình sử dụng con Mosfet IRF840 để băm xung. Nhưng với xung của mình có tần số là 12khz thì khi có xung thì Fet luôn mở. không hề được băm xung. Anh em nào biêt đánh giá giúp em với.
    Click image for larger version

Name:	Capture1111.jpg
Views:	1
Size:	57.1 KB
ID:	1417233

kg ai biết à vắng vẻ quá

Comment

làm sao bác biết ko hề dc băm xong khi mà ở tần số 12khz

Comment

Mình có máy đo ocilloscope mà

Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
        làm sao bác biết ko hề dc băm xong khi mà ở tần số 12khz

Comment

Nguyên văn bởi gvttrinh Xem bài viết
          Mình đang làm một mạch như hình sau. Mình sử dụng điện 220V qua chỉnh lưu cầu>> vậy khi đó điện chỉ còn phần dương.
          Mình sử dụng con Mosfet IRF840 để băm xung. Nhưng với xung của mình có tần số là 12khz thì khi có xung thì Fet luôn mở. không hề được băm xung. Anh em nào biêt đánh giá giúp em với.
          [ATTACH=CONFIG]66107[/ATTACH]
          Có thể con pc817 ko đáp ứng được tần số này, nó có độ trễ lớn, bây gờ bạn giảm tần số xuống 1 KHZ đi nó mà băm xung được thì là tại PC817

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
            Có thể con pc817 ko đáp ứng được tần số này, nó có độ trễ lớn, bây gờ bạn giảm tần số xuống 1 KHZ đi nó mà băm xung được thì là tại PC817
            Mình có xung ra đến chân G của FET rồi bạn à

Comment

Chỉ còn một cách giải thích là fet đểu. Thế bạn đã giảm tần số xuống 1k chưa? Con trở 10k ở chân G bạn thay bằng con trở 4,7K thôi nhé! Khi thử bạn nên thử bằng bóng đèn trước khi thử motor.
              CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi gvttrinh Xem bài viết
                [ATTACH=CONFIG]66107[/ATTACH]
                Để giải quyết trường hợp này, bạn thay thế cả cụm PC817 và IR2103 bằng con TLP250 là xong, con này có bán rất phổ thông.

Vì mỗi linh kiện có ứng dụng riêng, PC817 thích hợp truyền dòng điện theo tỷ lệ, không thích hợp truyền xung.

Nếu gia đình có điều kiện kinh tế, thay luôn cả MOSFET, mà tải đầu ra là gì vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

gvttrinh Tìm hiểu thêm về gvttrinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X