Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai đã từng sửa boad này giúp mình với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ai đã từng sửa boad này giúp mình với

tình hình là có người nhờ sửa cái boad này mà giờ em mới vào nghe nên con hơi gà.mạch này nó dùng ic 5L0380R em đo nguồn ic vấn có nhưng mà nguồn thứ cấp ko có em đã thay ic rồi nhưng vẫn vậy Click image for larger version

Name:	Picture 002.jpg
Views:	1
Size:	39.0 KB
ID:	1417294Click image for larger version

Name:	Picture 001.jpg
Size:	39.3 KB
ID:	1417293 các pro bớt chút thời gian giup em với

bạn đo xem có dao động ở đầu ra của IC chưa?

Comment

ko co giao đông the la bi lam sao ha pác

Comment

Nguyên văn bởi vinh0904426 Xem bài viết
        tình hình là có người nhờ sửa cái boad này mà giờ em mới vào nghe nên con hơi gà.mạch này nó dùng ic 5L0380R em đo nguồn ic vấn có nhưng mà nguồn thứ cấp ko có em đã thay ic rồi nhưng vẫn vậy [ATTACH=CONFIG]66445[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]66444[/ATTACH] các pro bớt chút thời gian giup em với
        đây chắc là bo nguồn đầu DVD California, bạn nên thay con OPTO , để ý con trở 180k mồi cho IC nguồn, nhưng phải kiểm tra kỹ các diode nắn bên phần thứ cấp, tháo rời từng con đo ở thang X1k đo ngược xem có bị rò rỉ không, khi thử dùng một bóng đèn 12v loại nhỏ(hay có trong mặt đồng hồ xe máy) để làm tải và kiểm tra, nếu vẫn chưa có kết quả thì thay thử con TL431 ngay chỗ con opto, kiểm tra tụ nguồn vào xem có bị khô không. hy vọng vài thông tin có ích cho bạn.

Comment

cái bệnh nguồn này mình cũng đau đầu lắm , dính mấy cái nguồn CPU làm hoài ko ra bùn ghê , mình dính 1 cái nguồn Cpu khi kích dây xanh và đen quạt quay , đo áp ra 12v ,đầy đủ nói chung là chạy được nhưng hoạt động khoảng 5 phút là tắt luôn hiện tại mình chưa tìm ra nguyên nhân , mình đo mấy con diode chỉnh lưu đầu ta có bị rò chút xíu và đã thay rồi , tụ mình cũng thay luôn rồi bệnh vẫn vậy ko có tiến triển gì mong ae có kinh nghiệm giúp đỡ với .cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
            cái bệnh nguồn này mình cũng đau đầu lắm , dính mấy cái nguồn CPU làm hoài ko ra bùn ghê , mình dính 1 cái nguồn Cpu khi kích dây xanh và đen quạt quay , đo áp ra 12v ,đầy đủ nói chung là chạy được nhưng hoạt động khoảng 5 phút là tắt luôn hiện tại mình chưa tìm ra nguyên nhân , mình đo mấy con diode chỉnh lưu đầu ta có bị rò chút xíu và đã thay rồi , tụ mình cũng thay luôn rồi bệnh vẫn vậy ko có tiến triển gì mong ae có kinh nghiệm giúp đỡ với .cảm ơn nhiều
            cụ thể là nguồn hãng nào, loại chính phẩm hay lôm côm, chạy sò gì, POW. pre chạy kiểu gì IC hay sò C hoặc Fet, và phần POW động lực chạy 1 cặp hay sò FET đơn, và IC kiểm soát loại nào, chứ nói chung chung khó đoán lắm.

Comment

em thay con opto rồi vad cúng kiểm tra con tl431 rồi giờ do chân số 2 của ic đc có 0.98v

Comment

thay con diode zơne 24v bên sơ cấp

Comment

con trở 100k /2w bị nóng có \

Comment

em thay con opto rồi vad cúng kiểm tra con tl431 rồi giờ do chân số 2 của ic đc có 0.98v
                    à bị nhầm! chân số 2 của TL là mass cơ mà , sao mà đo được( không biết là IC nào , nguồn hay TL 431 đây ta)

Comment

ic 5l0380R mình viết nhầm.

Comment

ic 5l0380R mình viết nhầm.
                        chân số 2 của IC nguồn là chân out mà! nó khi không chạy là 300vdc rồi , còn khi chạy thì xung cao hơn , đo vào đó là hư đồng hồ đó, nếu nó chỉ có 0,98v vậy là nguồn chưa có , hoăc biến áp bị đứt dây ngay chân rồi, bạn kiểm tra kỹ lại xem sao, nhớ sau này đừng có đo chận OUT cua sò hoặc IC nguồn khi đang chạy , hoặc chưa biết chạy hay không nhé!

Comment

Click image for larger version

Name:	Picture 003.JPG
Size:	35.4 KB
ID:	1379096 2 chân này em đo ko co điện trở

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                            chân số 2 của IC nguồn là chân out mà! nó khi không chạy là 300vdc rồi , còn khi chạy thì xung cao hơn , đo vào đó là hư đồng hồ đó, nếu nó chỉ có 0,98v vậy là nguồn chưa có , hoăc biến áp bị đứt dây ngay chân rồi, bạn kiểm tra kỹ lại xem sao, nhớ sau này đừng có đo chận OUT cua sò hoặc IC nguồn khi đang chạy , hoặc chưa biết chạy hay không nhé!
                            cảm ơn nhé mình sửa xong rồi .bax bi đứt cuộn sơ cấp pác a nó đứt tận bên trong
                            mình quấn lại bax và đang chạy thử mà ko biết thit ông hàng xom bao nhiêu $ thì vừa nhỉ ^^

Comment

cảm ơn nhé mình sửa xong rồi .bax bi đứt cuộn sơ cấp pác a nó đứt tận bên trong
                              mình quấn lại bax và đang chạy thử mà ko biết thit ông hàng xom bao nhiêu $ thì vừa nhỉ ^^
                              bo đầu DVD này thay mới thì 70k... còn sửa thì tùy cơ ứng biến thôi, ăn ít no lâu!cơ bản là tìm được bệnh và làm được là tốt rồi!

Comment

Về tác giả

Collapse

vinh0904426 Tìm hiểu thêm về vinh0904426

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X