Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp về mạch nghịch lưu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp về mạch nghịch lưu

mọi người ơi giúp em với, tại sao điện áp ra sau cầu nghịch lưu lại tăng vọt lên cao hơn điện áp trước cầu nghịch lưu vậy. đầu ra mạch nâng áp của BAX em chỉnh là 310VDC mà. em thử lắp tải bóng đèn sau cầu nghịch lưu thì nó sáng được 10s rồi tắt, thử lại mấy lần nữa cũng vậy và cuối cùng là đi tong luôn con fet IRF3205 của mạch nâng áp. có ai biết lỗi này là do nhưng nguyên nhân gì ko? giúp em với
    em đang làm mạch nghịch lưu kiểu DC-DC-AC, DC-DC em dùng pull push kích xung qua biên áp xung, sử dụng KA3525

bạn hỏi thế này ai trả lời được cho bạn.bạn phải nói rõ rồi đưa mạch bạn đang làm lên mọi người xem rồi phân tích mới trả lời được!
    hãy làm theo cách của bạn!

Comment

trả hiểu gì cả!
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi nh_2811 Xem bài viết
        mọi người ơi giúp em với, tại sao điện áp ra sau cầu nghịch lưu lại tăng vọt lên cao hơn điện áp trước cầu nghịch lưu vậy. đầu ra mạch nâng áp của BAX em chỉnh là 310VDC mà. em thử lắp tải bóng đèn sau cầu nghịch lưu thì nó sáng được 10s rồi tắt, thử lại mấy lần nữa cũng vậy và cuối cùng là đi tong luôn con fet IRF3205 của mạch nâng áp. có ai biết lỗi này là do nhưng nguyên nhân gì ko? giúp em với
        em đang làm mạch nghịch lưu kiểu DC-DC-AC, DC-DC em dùng pull push kích xung qua biên áp xung, sử dụng KA3525
        Để giả quyết đc nó bạn phải xét mạch theo từng phần
        - BA trong mạch là ván đề lớn nhất cần xét đến . Bạn có thể cho mọi người biết BA bạn dùng là loại gì; bạn để nguyên hay quấn lại nếu quấn lại thỳ số vòng sơ , thứ cấp như thế nào ,cỡ dây ?
        - Rồi xét đến mạch phát xung ( ở đây bạn nói dùng con 3525 ) bạn đã tính đc tần số cho BA hoạt động là bao nhiêu
        - MOS bạn nói đã có áp ra vậy chứng tỏ nó còn chạy cho tới khi bạn nối tải
        - Mạch chỉnh lưu cao áp bạn dùng diode loại gì đã hù hợp chưa , tụ lọc ??
        * Mình cũng có 1 lần quấn cái BAX sau khi cấp nguồn mạch hoạt động bình thường nhưng khi nối tải vào "Xèo"
        ô thôi toàn bộ dây nối nguồn và FET bốc mùi thơm ra tận ngõ sau đs lại hỳ hục tháo cái BA ra quấn lại sơ cấp nó chạy tới h chưa sao - nó nói lên cái BA rất quan trọng
        - Bạn đo áp AC tại 2 đầu thứ cấp của BA = đồng hồ VOM sẽ không chuẩn xác vì áp ra ở đây có đỉnh rất cao việc đo đạc tiến hành sau cầu chỉnh lưu sẽ chuẩn hơn
        Nếu bạn có thiết bị đo hiện đại hơn thỳ bạn mới đo đc
        Lý Thuyết Và Thực Hành
        Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

dạ, do không có kinh nghiệm nên em dùng loại biến áp xung có sẵn lấy trong bộ nguồn UPS 24vdc-220vac. em dùng diot chỉnh lưu là MUR460, điện áp ra em đo sau cầu chỉnh lưu. điện áp ra em có thể điều chỉnh được nhờ biển trở, khi em chỉnh áp ra là 50VDC thì áp nghịch lưu là 250VAC, còn khi em chinh lên 310VDC như tính toán thì điện áp vọt lên trên 1000VAC khiến đồng hồ vạn năng không đo được. em không hiểu vì sao nó lại nâng áp hay vậy?
          mạch kích xung em dùng gần giống như bác known(em thấy trên mạng) kích xung cho 2 cặp fet 3205 nhưng ko nâng được áp, mà bị cháy fet. sau em dùng mạch khác chỉ kích cho 1 cặp fet thì thấy nâng được áp, nhưng xung ra của mạch kích ka3525 này em đo trên phần mềm giả lập osilo trên PC thì thấy dạng sóng ra không phải là xung vuông, không biết điều này có ảnh hưởng gì ko? tần số kích xung em tính là 50khz. Rt=12k,Rd=47,Ct là tụ kẹo 222
          mạch nghịch lưu em dùng IGBT chứ không phải mosfet, sau cầu nghịch lưu em chưa để bộ lọc ( tụ và 2 cuộn dây), mạch em điều biến ra sine bằng pic, nhưng hiện giờ thì chưa bỏ lọc vào mà đã bị như thế rồi, không biết bỏ lọc vào thì thế nào nữa.. hu
          mong các bác nhiệt tình giúp đỡ!

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
            bạn hỏi thế này ai trả lời được cho bạn.bạn phải nói rõ rồi đưa mạch bạn đang làm lên mọi người xem rồi phân tích mới trả lời được!
            đây là mạch nghịch luu của em

Comment

Bác này có hiện tượng giống em...nhưng mạch em làm mới test nên chưa có hồi tiếp để ổn áp ra nên em biết chắc chắn mình sai chỗ đó..không biết bác có như vậy không....bác xem lại nếu chưa có hồi tiếp về chân 1 thì chuẩn men luôn !!!

Và cái mạch bác post trên kia không phải là thủ phạm...mà nó chỉ là cầu H băm xung thôi...đề nghị bác xem lại phần con 3525 (chân 1)

Comment

CÁC bác có mạch kích dùng 3525 cho e xin với

Comment

Comment

hóng đợi các bác giải thích

Comment

Về tác giả

Collapse

nh_2811 Tìm hiểu thêm về nh_2811

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...