Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách quấn biến áp nguồn với Fe xuyến.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi minh_com_vn Xem bài viết
    Mình có ổn áp lioa 3k bị cháy đen thui, bây giờ muốn tự cuốn thành một MBA nhưng không biết cuốn bao nhiêu vòng dây cuộn sơ cấp và thứ cấp. dự kiến đầu vào 220v ra 6v,12v, 16v, 20v. Dây cuốn cuộn sơ cấp 0,7mm, cuộn thứ cấp 1,5mm. Fe xuyến đường kính ngoài 15,5cm, đường kính trong 9,5cm, chiều cao 6,5cm, cân nặng 5kg. Ai chuyên lĩnh vực này tính toán giúp tôi số vòng cuộn sơ cấp còn cuộn thứ cấp có thể cuốn và đo sau vậy
    Minh cung quan nhieu loai bien ap xuyen con nay cong suat khoe that. nhu loi sat cua ban thi ban cu quan 1.9v/von. 220von ban quan 420vong. cuon so cap ban quan day 0.9mm cong suat se cao hon may chay it nong hon day minh da quan thu loai nay dung lam may kich 220 thi ok hieu suat may nay rat cao 90·>95%

Comment

Nguyên văn bởi Huyhpred.Co Xem bài viết
      em đang định quấn biến áp bằng lõi sắt từ,nhưng em chưa có căn bản về cách quấn dây cũng như các công thức tính toán.mọi người có thể cho em xin một số công thức tổng quát để có thể tự kiếm vật liệu để quấn biến áp theo nhu cầu sử dụng không?thank!!!
      Các công thức theo kiểu kinh nghiệm mà cac bạn đang trao đổi thì không thể có tính tổng quát được và chỉ có tác dụng rất hạn chế, chỉ trong các trường hợp riêng.

Công thức tổng quát cho rât nhiều trường hợp (loại lõi, tần số ... ) như sau :

Tham khảo : http://sieuxeviet.com/forum/showthre...3007#post13007

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Tính toán cho biến áp có lõi sắt từ hình xuyến cũng tương tự với cách tính cho lõi EI. Tuy nhiên do có cấu tạo mạch từ liên tục nên biến áp lõi xuyến các chỉ tiêu chất lượng cao hơn. Để quấn biến áp lõi xuyến, người ta thường sử dụng công thức kinh nghiệm sau đây :

P = 1,414 S^2 (P là công suất tính bằng Watt, S là tiết diện mạch từ tính bằng Cm vuông).

n = 40 U / S (n là số vòng dây, U là điện áp tính bằng Volt, S là tiết diện mạch từ tính bằng Cm vuông).

Các hệ số ghép cuộn dây tương tự khi tính cho biến áp lõi EI.

Thành viên LanHuong (not Mod)
        Lan Huong mến
        S=1.2*sqrt(p) vậy suy ra P = S^2/1.44 đúng không?
        sao lại là :P = 1,414 S^2 (P là công suất tính bằng Watt, S là tiết diện mạch từ tính bằng Cm vuông).
        thân chào!
        học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

qua 1 thời gian tìm hiểu và nghiên cứu trên mạng và một số Web nước ngoài một số thông số kĩ thuật của các máy biến áp xuyên của nước ngoài mình cũng hiểu sơ sơ về công suất loại này rồi loại này công suất khỏe hơn sắt EI cùng trong lượng nhiều. mình có thông số công suất kích thước của từng loại biến áp xuyến các bạn xem qua và đóng góp ý kiến!
          Đây là thông số mình tham khảo và đưa ra của 1 hãng còn vài hãng nữa nhưng mình thấy công suất chỉ thay đổi chút ít khi khối lượng sắt thay đổi
          Attached Files

Comment

công thức cuốn biến áp fe xuyến nè:
            tiêu chuổn của fe xuyến la 40
            ta đo chiều dài và rộng của fe .sau đó nhân với nhau => diện tích của fe sau đó ta lấy 40 : diện tích fe => so vòng trên vôn tiếp theo ta lấy số vòng trên
            vôn
            nhân với điện áp 230 => đc số vòng của cuộn sơ cấp . lấy số vòng của cuộn sơ cấp chia cho điện áp 220 => sô vòng trên vôn cuộn thứ cấp sau đó lấy số
            vòng trên vôn cuộn thứ cấp nhân với điện ap mà mình cần lấy ra .
            vi dụ : chiều dài là 2.2cm rộng là 2cm lấy ra điện áp + 30v 0v -30v , +15v 0v -15v
            => S= 2.2*2 = 4.4cm^3
            40 :4.4 = 9.1 vòng /vôn
            9.1 * 230 = 2093 vòng sơ cấp
            2093 : 220 = 9.5 vòng/vôn thứ cấp
            9.5 * 30 = 285 vòng
            9.5 * 15 = 142.5 vòng

Comment

biến áp hình xuyến tốt hơn EI nhiều nó cho ra dòng lớn hơn nhiếu so với EI

Comment

Hi,
                Các bác down cái tool này về mà dùng, xuyến xiếc gì có tất.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...25/index2.html

Thân ái.
                Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

các bác cho mình hỏi mình có biến áp xuyến 30 - 0 - 30, mình muốn hạ xuống 24 - 0 - 24 thì làm thế nào?có bác nào biết chỉ dùm đang cần gấp! thanks nhiều

Comment

Nguyên văn bởi n.thanhtam91 Xem bài viết
                    các bác cho mình hỏi mình có biến áp xuyến 30 - 0 - 30, mình muốn hạ xuống 24 - 0 - 24 thì làm thế nào?có bác nào biết chỉ dùm đang cần gấp! thanks nhiều
                    bác tháo bớt dây ra.
                    email:
                    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

cho em hỏi cách quấn biến áp nguồn đôi với

Comment

Thân chào các Pro !
                        Chả là mình có cai fe xuyến biến áp lioa 2k giờ không dùng nữa phá ra để quấn cái biến áp cho AMP nhưng không biết làm thế nào. Các pro chỉ mình với . yêu cấu nguồn ra 35 0 35 20A hoạc 25 A 15-0-15 cái này dùng cho tiền khuyếch đại khoang 1 -2 A gì đó các pro hộ mình với Fe nặng tầm 6 -7 kg.

Comment

Click image for larger version

Name:	Bienap35v+-.JPG
Views:	1
Size:	72.7 KB
ID:	1367811
                          Không nhớ là bạn nào đã up cái tool này nhưng mình xin chân thành cảm ơn. và mình nhờ các pro xem tham số thế này đã đúng chưa ? nhưng đường kính dây em nhìn hốt quá hix ....
                          Ảnh nè các bác ĐÚP Chuột vô ....
                          Click image for larger version

Name:	Bienap35v+-.JPG
Views:	1
Size:	78.7 KB
ID:	1367815
                          Last edited by chickvip; 07-10-2012, 21:42.

Comment

Nguyên văn bởi chickvip Xem bài viết
                            [ATTACH=CONFIG]53035[/ATTACH]
                            Không nhớ là bạn nào đã up cái tool này nhưng mình xin chân thành cảm ơn. và mình nhờ các pro xem tham số thế này đã đúng chưa ? nhưng đường kính dây em nhìn hốt quá hix ....
                            Ảnh nè các bác ĐÚP Chuột vô ....
                            [ATTACH=CONFIG]53039[/ATTACH]
                            dây sơ cấp 1,5mm thì khủng quá.(tốn lắm) mình tự tính toán cho lành

Comment

Thì phải rồi, bạn tính công suât biến áp lớn quá nên dây phải to mới đủ dòng, thứ cấp 35v*15a=525w , 15v*5a=75w , ta có 4 cuộn thứ cấp tổng công suất thứ cấp là : 525+525+75+75=1200w , Mật độ dòng điện bạn lấy 3.5A/1mm^2 , diện áp trung bình sơ cấp khỏang 230v, ta co dòng sơ cấp = 1200/230=5,2173A/3,5=1,49068mm^2 từ đây chắc các bạn sẽ tính được đường kính dây
                              Last edited by viethoai; 03-12-2012, 22:45.
                              Tổ 10 P Bắc hồng - Hồng lĩnh Hà tĩnh
                              Đt: 0988820686
                              Email:
                              [COLOR=&lt][/COLOR]

Comment

giúp em với ạ: tình hình là em có 1 cái ổn áp của ST electronic 500W còn chạy tốt giờ không dùng đến nữa. Em muốn tận dụng cái biến áp lõi xuyến bên trong nó để làm 1 mạch inverter. Giờ em dùng acquy xe máy thì phải quấn bao nhiêu vòng dây và cỡ dây là bao nhiêu? Xin các bác chỉ giúp em.
                                Thông tin của cái biến áp( tính luôn cả cuôn dây- vì em không dám tháo ra để đo lõi sắt bên trong, sợ quấn lại không nổi mà còn xấu nữa)
                                Đường kính ngoài 12cm
                                Đường kính trong 6cm
                                Cao 5.5cm
                                Dây quấn cỡ 8mm có 3 lớp được cách điện rất kỹ.
                                Các đầu dây ra 0V-12V-160V-180V-200V-220V-230V
                                Từ đầu ra 220V đến đầu ra 230V em đếm có 64 vòng.
                                Em up hình mà sao nó cứ báo lỗi miết..

Comment

Về tác giả

Collapse

Phamvanthinh Tìm hiểu thêm về Phamvanthinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X