Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mach inverter 12V DC - 220V AC từ nguồn ATX, nhờ các bác giúp cho!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mach inverter 12V DC - 220V AC từ nguồn ATX, nhờ các bác giúp cho!!

Mh đang định làm cái mạch inverter từ nguồn máy tính cũ bị hư, toàn là chủ đề cũ, nhưng mh vẫn có 1 số điều thắc mắc:
    - Thứ nhất là cái biến áp của mh đầu vào có 4 chân, đầu ra có 7 chân, trong đó 2 chân của đầu vào được nối với 2 chân của đầu ra, 2 chân này cấp 2 dòng cho 2 chân biên của con F12C20C (con này cung cấp dòng cho đầu ra 12V). Về cái vòi voi nối mass thì bên đầu vào có 2 dây, bên đầu ra cũng có 2 dây, 4 dây đó nối lại vs nhau và cắm mass. Nhờ mọi ng giải thích giùm mh cái biến áp và nếu làm mạch inverter thì sẽ phải sử dụng những chân nào?
    - Mạch của mh là có 3 con sau nguồn xung chính là S10C40C (3.3V), F12C20(12V), S16C45(5V). Ngay sau biến áp thì được nối với 3 con này, chân giữa của mỗi con được kéo qua cuộn cảm và ra dây cấp nguồn máy tính luôn. Mh ko hiểu tác dụng của 5 con này lắm, dù đã dow datasheet về . Với lại nhờ mọi ng xem giải thích giùm áp ra đúng chuẩn 3.3 V 5V 12V là do 5 con này hay là do biến áp vậy??/
    - Nếu mạch inverter thì sử dụng ic tạo xung ví dụ như 555 hoặc sủ dụng dao động đa hài để cấp xung có được ko? Và tần số của mạch thì đạt khoảng bao nhiêu sẽ cho hiệu suất cao nhất?
    - Nếu mạch mh sử dụng con 13007 thì cần mấy con (để đạt hiệu suất dòng cao nhất, mh muốn làm 1 biến áp công suất tương đối ^^) và cách kích nó như thế nào? nếu ko sử dụng con này thì có thể dùng con nào thay thế vậy?
    - Và câu cuối cùng nếu mh làm biến áp với những linh kiện như vậy, với 1 acquy 12V dòng 20A thì công suất lớn nhất được khoảng bao nhiêu?
    Mh là dân mới vào nghề nên còn chưa biết nhiều, các bạn thông cảm nha @@

Nguyên văn bởi thanhlam.ht Xem bài viết
    Mh đang định làm cái mạch inverter từ nguồn máy tính cũ bị hư, toàn là chủ đề cũ, nhưng mh vẫn có 1 số điều thắc mắc:
    - Thứ nhất là cái biến áp của mh đầu vào có 4 chân, đầu ra có 7 chân, trong đó 2 chân của đầu vào được nối với 2 chân của đầu ra, 2 chân này cấp 2 dòng cho 2 chân biên của con F12C20C (con này cung cấp dòng cho đầu ra 12V). Về cái vòi voi nối mass thì bên đầu vào có 2 dây, bên đầu ra cũng có 2 dây, 4 dây đó nối lại vs nhau và cắm mass. Nhờ mọi ng giải thích giùm mh cái biến áp và nếu làm mạch inverter thì sẽ phải sử dụng những chân nào?
    - Mạch của mh là có 3 con sau nguồn xung chính là S10C40C (3.3V), F12C20(12V), S16C45(5V). Ngay sau biến áp thì được nối với 3 con này, chân giữa của mỗi con được kéo qua cuộn cảm và ra dây cấp nguồn máy tính luôn. Mh ko hiểu tác dụng của 5 con này lắm, dù đã dow datasheet về . Với lại nhờ mọi ng xem giải thích giùm áp ra đúng chuẩn 3.3 V 5V 12V là do 5 con này hay là do biến áp vậy??/
    - Nếu mạch inverter thì sử dụng ic tạo xung ví dụ như 555 hoặc sủ dụng dao động đa hài để cấp xung có được ko? Và tần số của mạch thì đạt khoảng bao nhiêu sẽ cho hiệu suất cao nhất?
    - Nếu mạch mh sử dụng con 13007 thì cần mấy con (để đạt hiệu suất dòng cao nhất, mh muốn làm 1 biến áp công suất tương đối ^^) và cách kích nó như thế nào? nếu ko sử dụng con này thì có thể dùng con nào thay thế vậy?
    - Và câu cuối cùng nếu mh làm biến áp với những linh kiện như vậy, với 1 acquy 12V dòng 20A thì công suất lớn nhất được khoảng bao nhiêu?
    Mh là dân mới vào nghề nên còn chưa biết nhiều, các bạn thông cảm nha @@
    sao bạn ko tận dụng luôn con TL494 trong nguồn ATX đó làm IC dao động cho BAX luôn
    phải dùng IRF chứ mấy con 13007 đó chịu sao nổi
    điều mình băn khoăn là nếu dùng TL494 thì tụ ở chân 5 là 472 .trở chân 6 là 10k vậy tần số là bao nhiều (chân 9,10 là chân dao động cấp cho IRF)
    nếu trở chân 6 tăng thì tần số tăng hay dảm
    vì mình ko biết tính tần số của TL494

Comment

Nguyên văn bởi aoeage17
      biến áp thì phải quấn lại chứ cứ để thế thì không được vì áp ra nhỏ hơn 200v , quấn lại thì quấn như thế này
      tháo lõi ra. Tháo một lượt sơ cấp của nó ra(khoảng 20 vòng gì đó). Tháo tiếp 2 cuộn thứ cấp cho 12v của nó ra. Còn lại 2 cuộn 5vòng để nguyên đó (làm sơ cấp) . Bây giờ mới cuộn lại 20vòng sơ mà mình vừa tháo ra đầu tiên. Cách điện cẩn thận y như lúc tháo ra. Nên cho sơn cách điện vào và sấy khô. Sau đó dùng dây lõi to bằng vậy quấn tiếp 2 lượt nữa(khoảng gần 40 Vòng nữa). Cũng sơn như trên cho cẩn thận. Khi quấn nhớ phải đúng chiều vòng dây và cách điện thật cẩn thận. Sau đó gắn lõi lại
      tần số thì khoảng 22,7272723 KHz
      không nên dùng 13007 mà dùng fet
      Cám ơn 2 bạn đã trả lời nhưng nếu quấn lại biến áp thì rất khó khăn đối với 1 ng mới vào nghề như mh, kiến thức về quấn MBA mh ko có chút xíu nào cả @@

Tuanlamha88: ATX của mh ko có con TL494 mà lại có con tny176pn bạn ak, hình như con này cũng tạo xung thì phải, nhưng mh ko biết là dùng xung bao nhiêu thì hợp lý. Nếu thay bằng fet IRFZ44 thì kích thế nào bạn, có chịu được tần số đưa ra ko?

Comment

rứa là sơ cấp mấy vòng, thứ cấp mấy vòng vậy bác (kể cả điểm giữa của sơ cấp). Bác có thể vẽ lại sơ đồ của cuộn biến áp mà em miêu tả được ko? nó nhiều chân wa @@

Comment

Mà bạn ơi, nếu cuốn lại biến áp, thì U2/U1=n2/n1=310V/12V=26, vậy nếu cuộn sơ cấp là 5 vòng mỗi chiều (tổng là 10 vòng) thì cuộn thứ cấp sẽ khoảng 130 vòng ak? nếu vậy thì có đun vừa vào cái vỏ BAX cũ ko?

Comment

Cám ơn 2 bạn đã trả lời nhưng nếu quấn lại biến áp thì rất khó khăn đối với 1 ng mới vào nghề như mh, kiến thức về quấn MBA mh ko có chút xíu nào cả @@

Tuanlamha88: ATX của mh ko có con TL494 mà lại có con tny176pn bạn ak, hình như con này cũng tạo xung thì phải, nhưng mh ko biết là dùng xung bao nhiêu thì hợp lý. Nếu thay bằng fet IRFZ44 thì kích thế nào bạn, có chịu được tần số đưa ra ko?
            IRF z44 là ok rồi ko thì 3205 ,mình thì hay dùng TL494 nhưng cũng chỉ đang ngâm cứu thui
            còn nếu dùng BA ATX thì 1 là quấn lại ,2 là nhân đôi điện áp nếu dùng công suất nhỏ nhưng cái này ko khả thi lắm ,3 là kiếm 2 cái BA nguồn ATX giống nhau gép nối tiếp đầu ra là dc.

Comment

Bạn có thể nói rõ cách quấn lại đc ko? về xung thì nếu ko sử dụng TL494 thì sử dụng LM555 hoặc dao động đa hài chắc cũng ổn mà

Comment

Với lại bác có thể xem giùm 3 con cấp dòng sau BAX giùm e đc ko? ko hiểu rõ 3 con này lắm, dù đã down datasheet về

Comment

Với lại bác có thể xem giùm 3 con cấp dòng sau BAX giùm e đc ko? ko hiểu rõ 3 con này lắm, dù đã down datasheet về
                  3 con cấp dòng trong ATX là con nào ko hiểu nhưng mình đoán là đioot nhưng để chính xác bạn có ảnh ko đưa lên thì dể hơn

Comment

Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
                    3 con cấp dòng trong ATX là con nào ko hiểu nhưng mình đoán là đioot nhưng để chính xác bạn có ảnh ko đưa lên thì dể hơn
                    Hehe, sau 1 ngày ngồi tháo hết linh kiện ra khỏi cái mạch và ngồi đo thử cái biến áp thì e cũng đã hiểu sơ sơ cách quấn. Cái BAX được quấn theo kiểu biến áp có điểm giữa, do đó đầu ra cần 2 con điot để chỉnh lưu, cái con 3 chân mà mh miêu tả nó có kí hiệu y chang 2 con điot cắm đầu vào nhau nên e nghĩ là cũng hợp lí, y bác aoeage17 đã nói:
                    Nguyên văn bởi aoeage17
                    sau biến áp xng là diot giống tranzito , anh nhìn trên thân sẽ có kí hiệu 2 con diot đấu ngược với nhau , chúc anh thành công
                    Mạch mh định dùng cũng như bác aoeage17 thôi, tính dùng LM555 vì ko có TL494, cũng ko biết mạch có cần thêm j nữa ko, về cầu chì, cuộn cảm, tụ...
                    Hì, dù răng cũng là dân mới học nghề, nhưng e cũng thích làm mấy cái này, muốn làm cho gd 1 cái, cho nó có ý nghĩa, có j mong các bác cứ góp ý nhiệt tình
                    Bác aoeage17 có thể nói rõ cách quấn BA đc ko? e đọc cả chiều mà vẫn mù mờ lắm, ko biết như công thức e tính lúc trưa U2/U1=310V/12V=n2/n1=26. Nếu như vậy cuôn sơ cấp quấn 5 vòng mỗi bên (cả 2 bên là 10 vòng) thì thứ cấp sẽ phải cuốn 130 vòng hả bác? sợ đun ko vừa cái BA cũ đâu @@ với lại với 5 vòng sơ cấp, nó có ngắn mạch ko biết... e sợ

Comment

Nguyên văn bởi aoeage17
                      em nhẩm cũng chỉ khoảng 130 vòng , trong biến áp đã có sẵn khoảng gần 90 vòng rồi , thêm 40 vòng thì chắc là đủ , lõi của anh là lõi mấy , EE35 EE55 , hay EE bao nhiêu nếu là EE55 thì sẽ đủ ,
                      BAX của nguồn ATX mà quấn lại hoặc giữ nguyên thì nó chạy ở tần số bao nhiêu vậy bác

Comment

thế ko có TL494 thì sử dụng LM555 cũng được phải ko bác? Sau mạch có cần lắp tụ hay lắp thêm cuộn cảm j ko vậy. bác có mạch bảo vệ và mạch ngắt ko dùng ko yếu acquy ko, cho e xin với. Còn cái vụ cuôn thứ cấp 5 vòng thì có bị ngắn mạch j ko z bác

Comment

[QUOTE=thanhlam.ht;726904]thế ko có TL494 thì sử dụng LM555 cũng được phải ko bác? Sau mạch có cần lắp tụ hay lắp thêm cuộn cảm j ko vậy. bác có mạch bảo vệ và mạch ngắt ko dùng ko yếu acquy ko, cho e xin với. Còn cái vụ cuôn thứ cấp 5 vòng thì có bị ngắn mạch j ko z bác [/
                          được anh ạ
                          anh thích thì làm được chứ có sao đâu
                          ngày trước em không có ic phải dùng mạch giao động đa hài mà nó cũng chạy
                          5 vòng chạy tốt mà anh
                          nó dài khoảng 40 cm mà
                          chạy tốt
                          nói là 5 vòng nhưng phải là lõi to , chứ nhỏ ti hí mà 5 vòng thì có mà chập
                          nó dài khoảng gần 40 cm là được rồi

Comment

Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
                            BAX của nguồn ATX mà quấn lại hoặc giữ nguyên thì nó chạy ở tần số bao nhiêu vậy bác
                            biến áp trong máy tính ở tần số khoảng 22.72727273 KHz
                            mà dùng tl494 thì dùng tụ 102 , trở 22k
                            Last edited by aoeage18; 03-06-2013, 13:03.

Comment

có đó
                              trên mạng nhiều lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhlam.ht Tìm hiểu thêm về thanhlam.ht

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X