Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MẠCH MÁY HÀN ĐIỆN TỬ MMA 200A cần các bro gúp đỡ ..!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MẠCH MÁY HÀN ĐIỆN TỬ MMA 200A cần các bro gúp đỡ ..!

Chào các huynh.
    Tình hình là em mượn được cái máy hàn về làm, mà nhọ thay vừa chọc được mấy que thì máy hàn nó tịt :
    Em tháo máy ra nom thì thấy có 1 con role 24v bị cháy, 3 linh kiện nữa thì đọc được mỗi 1 tên. là con trở nhiệt 47D-15
    Em lên mạng kiếm sơ đồ mãi mà không tìm nổi. mong các huynh giúp đỡ. em xin cảm ơn

Có mấy cái hình như này cho các bác dễ hình dung :
    Đầu tiên là loại máy:Click image for larger version

Name:	20131214_200017.jpg
Views:	1
Size:	168.7 KB
ID:	1420106
    Còn đây là vị trí của mạch có mấy con linh kiện bị nổ :Click image for larger version

Name:	20131214_200036.jpg
Size:	161.3 KB
ID:	1420107
    Đây là mấy linh kiện bị nổ, chỉ còn nhìn thấy tên 1 con trở nhiệt :Click image for larger version

Name:	20131130_200420.jpg
Size:	79.7 KB
ID:	1420108
    em nghĩ đây cùng là 3 con trở nhiệt thì phải, vì nó mắc nối tiếp nhau hết, và màu thì cũng tương đối là giống nhau.
    Attached Files

Nguyên văn bởi manhdt Xem bài viết
    Chào các huynh.
    Tình hình là em mượn được cái máy hàn về làm, mà nhọ thay vừa chọc được mấy que thì máy hàn nó tịt :
    Em tháo máy ra nom thì thấy có 1 con role 24v bị cháy, 3 linh kiện nữa thì đọc được mỗi 1 tên. là con trở nhiệt 47D-15
    Em lên mạng kiếm sơ đồ mãi mà không tìm nổi. mong các huynh giúp đỡ. em xin cảm ơn

Đầu tiên là loại máy:[ATTACH=CONFIG]80028[/ATTACH]
    Còn đây là vị trí của mạch có mấy con linh kiện bị nổ :[ATTACH=CONFIG]80032[/ATTACH]
    Đây là mấy linh kiện bị nổ, chỉ còn nhìn thấy tên 1 con trở nhiệt :[ATTACH=CONFIG]80033[/ATTACH]
    em nghĩ đây cùng là 3 con trở nhiệt thì phải, vì nó mắc nối tiếp nhau hết, và màu thì cũng tương đối là giống nhau.
    bạn kiểm tra lại rờle còn tốt k...mấy con trở nhiệt nếu nổ thì bạn dùng dây điện nối trực tiếp luôn cũng dc...nhưng kiểm tra lại mấy con FET công suất trước nhé..

0934 109289
    TÂN UYÊN - BÌNH DƯƠNG

Comment

em mua rơle với 2 con trở nhiệt về rồi mà ko dám thay vào, vì ko biết con thứ 3 bị vỡ tung kia là con gì. lại thấy nó nối tiếp nhau. đang nghi là trở nhiệt hết
      có bác nào rành chỉ em phát.
      mang ra quán nó doạ mất 5, 7 lít. em sách về thẳng ko nói câu nào. muốn chém sv nghèo vượt khó mới ra trường như em hơi khó

Comment

Nguyên văn bởi liem_spkt Xem bài viết
        bạn kiểm tra lại rờle còn tốt k...mấy con trở nhiệt nếu nổ thì bạn dùng dây điện nối trực tiếp luôn cũng dc...nhưng kiểm tra lại mấy con FET công suất trước nhé..
        con rơle thì vẫn tốt, em quên ko đo mà mổ ra xem luôn. mổ xong thấy vẫn tốt => nhọ vl bác à
        còn mấy con kia là trở nhiệt. khi nhiệt độ tăng thì điện trở nó giảm xuống (em thử đo = bếp ga rồi, nên ko dám đấu trược tiếp)
        thanks bác

Comment

Nguyên văn bởi quangminhcty
          Bạn ở chỗ nào vậy mang qua chỗ mình mình sửa cho 300k. Mình chuyên sửa chữa UPS, các bộ nguồn, inverter...sđt 0974534226 hoặc 0934768386
          thanks bác. em đã mất công tháo ra, và sắp bắt đc bệnh rồi. linh kiện cũng đã tập kết gần đủ.
          chỉ mong chỉ giáo thêm cho con kia là con gì thôi :3
          rất mong có dịp đc nhờ đến bác
          hơi nhọ là em tương đối nghèo và "ham học" :v nhưng học ko ra nên cần trợ giúp

Comment

à mà nhân tiện ... em ở trên Nhổn. gần Đh Công Nghiệp Hà Nội :3

Comment

lên cho bác nào có lòng ... giúp đỡ

Comment

ko ai giúp em với ạ

Comment

Thay con điện trở nhiệt bị đứt bằng điện trở 47ohm/5w vào là chạy thôi. Nếu không có nguồn 24V thì kiểm tra lại mạch cung cấp nguồn 24V bằng con S8050 và con Fet K2611.

Comment

Nguyên văn bởi manhdt Xem bài viết
                    Chào các huynh.

Đầu tiên là loại máy:[ATTACH=CONFIG]80028[/ATTACH]
                    Còn đây là vị trí của mạch có mấy con linh kiện bị nổ :[ATTACH=CONFIG]80032[/ATTACH]
                    Đây là mấy linh kiện bị nổ, chỉ còn nhìn thấy tên 1 con trở nhiệt :[ATTACH=CONFIG]80033[/ATTACH]
                    cái con nổ tét quác kia chính là dien trở nhiệt, bạn cứ thay 3 con vào là oke, nhớ đo mấy con fet truoc
                    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

đó là mạch hạn dòng nạp tụ , trễ không đến vài s đâu ( t=Rc) , bác nên kiểm ra rơle bằng cách đo điện trở cuộn dây , kiểm tra tiếp điểm xem thử có tiếp xúc và làm việc tốt không , kiểm tra phần nguồn 24V nuôi rơle như bác quanghien đã nói , nếu chưa có kinh nghiệm sửa thì phải mổ xẻ kiếm kinh nghiệm , chịu khó học hỏi người đi truoc , chúc bác thành công !

Comment

Cảm ơn các bác đóng góp nhiệt tình. em liều mua 3 con 47D-15 về hàn lại như cũ ... bây giờ hàn ngon rồi.
                        lúc đầu lắp vảo thì quạt làm mát ko thấy quay, rờ cái giắc cắm thì bị lỏng, em cắm lại giờ ổn định rồi.
                        Chạy mấy hôm nay lại ngon :v
                        Thanks các bác

Comment

bạn nên kiểm tra 2 con diotde 4 chân .bộ nguồn thương chết diotde gây ngắn mạnh nên mới bị nổ role.

Comment

Thí chủ có n ko thế

Đã bảo xong , còn đào mộ làm gi

Comment

các bác cho em hỏi ,em có cái máy hàn tig 200 ,em bấm nút là bong led đỏ sáng ,em thay boar cao áp vào chạy bình thường ,nhưng em muốn sửa boar cũ nhưng không biết con nào hỏng mong các bác chỉ giáo ạ .

Comment

Về tác giả

Collapse

manhdt Tìm hiểu thêm về manhdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X