Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cách hồi tiếp Mạch nguồn xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cách hồi tiếp Mạch nguồn xung

Chào các bạn!
    Mình đang làm một bộ nguồn xung ra 2 cấp điện áp 12V và 24V. Mình dùng SG3525 và hồi tiếp áp bằng opto và KA431. Mình đang gặp vấn đề là mình lấy ngỏ ra 24V để dò áp quay về hồi tiếp chân 2 của SG3525 thì được rồi nhưng còn phần áp ra 12V thì không biết hồi tiếp thế nào để cho nó ổn áp.
    Nếu biến mình quấn tỉ lệ rồi thì mình hồi tiếp ổn áp đầu 24V vậy đầu 12V có ổn áp không các bạn? Nếu không ổn áp thì mình phải mắc mạch hồi tiếp như thế nào?
    Mong các bạn chỉ giúp vì mình còn gà về khoản này.
    Cảm ơn cả nhà!
    Attached Files

biếp áp cuốn tỉ lệ rồi thì ổn áp 1 thằng cũng được, chẳng sợ đâu, nên ổn áp thằng 24 để ép thằng 12 theo nó, đừng làm ngược lại. Nếu thằng 24 chuẩn mà thằng 12 chưa chuẩn thì chỉnh lại cuộn dây.
    Last edited by NinoNguyen_; 15-02-2014, 23:02.

Comment

Xin góp ý tí nhé : Trong 2 thằng 12 V và 24 V , thằng nào tiêu thụ công suất lớn hơn thì hồi tiếp từ thằng đó...

Comment

nên chú ý đến cỡ dây cuốn để đạt công suất, không bị sụt áp khi tải ăn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
          biếp áp cuốn tỉ lệ rồi thì ổn áp 1 thằng cũng được, chẳng sợ đâu, nên ổn áp thằng 24 để ép thằng 12 theo nó, đừng làm ngược lại. Nếu thằng 24 chuẩn mà thằng 12 chưa chuẩn thì chỉnh lại cuộn dây.
          Cảm ơn bạn nhiều!
          Mình quấn cuộn 24V lấy điểm giữa ra làm cuộn 12 vậy chắc chỉ cần hồi tiếp ổn áp cuộn 24 là ổn rồi đúng không bạn.

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
            Xin góp ý tí nhé : Trong 2 thằng 12 V và 24 V , thằng nào tiêu thụ công suất lớn hơn thì hồi tiếp từ thằng đó...
            cảm ơn bạn!
            Mình làm cái sạc ăc quy 10A vì vậy thằng 24V sẽ ăn công suất lớn hơn rồi.

Comment

Nguyên văn bởi NinoNguyen_ Xem bài viết
              nên chú ý đến cỡ dây cuốn để đạt công suất, không bị sụt áp khi tải ăn nhiều.
              Cảm ơn bạn!
              Mình tính ra cỡ dây ~ 1.5mm. Mình định chập 04 sợi 0.7mm lại để cuộn bạn thấy có ổn không?

Comment

Nguyên văn bởi phanchau Xem bài viết
                cảm ơn bạn!
                Mình làm cái sạc ăc quy 10A vì vậy thằng 24V sẽ ăn công suất lớn hơn rồi.
                Thằng nào ăn lớn thì dễ gây biến động lớn → phải ổn từ thằng đó.....

Comment

Mình tính ra cỡ dây ~ 1.5mm. Mình định chập 04 sợi 0.7mm lại để cuộn bạn thấy có ổn không?
                  chập 4 sợi là vừa đủ, 3 sợi là thiếu.

Comment

Về tác giả

Collapse

phanchau Tìm hiểu thêm về phanchau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X