Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch điều khiển động cơ

Em có cai mạch điều khiển động cơ 5V. có 2 button, lúc ko ấn thì điện áp của cả 2 dây vào motor đều tầm +2,5V , lúc ấn 1 button thì 1 dây lên 5V, 1 dây xuống 0V. Ấn button còn lại thì ngược lại. Vậy giờ em muốn lấy tín hiệu ra từ mạch này để điều khiển động cơ 12V thì phải làm sao ak

Nguyên văn bởi ngocnhat95 Xem bài viết
    Em có cai mạch điều khiển động cơ 5V. có 2 button, lúc ko ấn thì điện áp của cả 2 dây vào motor đều tầm +2,5V , lúc ấn 1 button thì 1 dây lên 5V, 1 dây xuống 0V. Ấn button còn lại thì ngược lại. Vậy giờ em muốn lấy tín hiệu ra từ mạch này để điều khiển động cơ 12V thì phải làm sao ak
    mua relay 5v là xong

Comment

Nguyên văn bởi ngocnhat95 Xem bài viết
      bạn lấy 2 dây kia đấu mỗi dây vào kích 1 con relay, tiếp điểm của relay điều khiển đc 12v

Comment

các bác tư vấn như vậy là chết e nó rồi : các bác nhớ là nguồn 5v khi ấn nút nhấn nó chỉ lưu lại chong 1 giây , vậy mình tyw vấn bạn thế này nhé : thứ nhất bạn lấy con relay 5v dùng tiếp điểm thưởng hở của con relay 5v tự duy trì cho nó với 1 nguồn 5v khác từ ngoài nghĩa là khi nhấn nút xong thả ra thì 5v từ ngoài vẫn vào được relay qua tiếp điểm thưởng hở của relay đó để chốt cho nó tự giữ nó. rồi lấy tiếp điểm thưởng hở khác của chính relay đó cấp nguồn 12v cho động cơ chạy . cách thứ 2 bạn tốn 1 con relay 5v và 1 con relay 12v nữa , nghĩa là bạn dùng nút nhấn điều khiển con relay 5v đóng lại trong tích tắt rồi lấy tiếp điểm của con relay 5v đó cấp nguồn 12v cho co relay 12v đóng lại đồng thời lấy tiếp điểm thường hở của con relay 12v tự giữ cho nó , và laytieepsa điểm khác của nó cấp nguồn 12v cho động cơ . chú sau các cách trên bạn nên mắc cho nó nút nhấn stop nữa để khi muốn dừng lại chỉ cần nhấn nút stop nhá bới vì khi ta nhấn start nó đã tự giữ rồi thì cho dù có thả nút nhấn start ra hoặc nguồn 5v của bạn chỉ cung cấp trong 1 giây thì động cơ vẫn hoạt động .

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocnhat95 Tìm hiểu thêm về ngocnhat95

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X