Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chọn loại rơle.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chọn loại rơle.

Hiện tại em đang muốn làm 1 bảng điện tử để hiển thị thông tin máy có hoạt động hay không, nhưng khổ nỗi là tín hiệu phải lấy từ máy công nghiệp chạy điện 220 - 380V, phải đấu vào đó để lấy tín hiệu, em đang băn khoăn không biết có loại rơ le nào đấu vào điện 220V rồi cho ra được tín hiệu 5V không, kiểu như con opto ấy. bác nào biết thì tư vấn cho em với!!! Thanks all!

Nếu chỉ dùng ở cấp điện áp AC 220V thôi thì bác có thể sử dụng chính Opto coupler để làm việc này. Coi nó như 1 con LED thôi, chú ý điện trở hạn dòng và các diode phân cực, bảo vệ cho phần phát (diode) trong opto là được. Nhưng nếu xài với cấp 380V thì chắc không tin cậy lắm (xét về góc độ an toàn).

Comment

Lúc đầu em cũng tính đến dùng opto nhưng thấy khả năng an toàn của nó thấp quá, nó mà tèo thì ai cắt điện cho để chui vào sửa lại nên tính đến phương án dùng rơ le bác ak

Comment

Với cấp điện áp 220V thì cũng không đáng ngại nhiều về khả năng rủi ro. Bằng chứng là một số "ổ cắm điện" hiện nay vẫn dùng đèn báo (LED đỏ) dùng nhiều năm có sao đâu. Tuy nhiên, khi đưa nó vào mạch in (PCB) thì phải tính toán đến các yếu tố cách ly đường mạch sao cho tốt. Hoặc bác có thể dùng IC "cảm biến dòng" (kiểu ACS712 chẳng hạn). Khi tải chạy thì có tín hiệu ra cho bác xài. Tuy nhiên, với cấp điện áp 380V thì tôi cảm thấy (qua thực tế) cũng hơi đang ngại...

Comment

máy công nghiệp thí nó có role hoặc contactor đóng cấp nguồn động lực cho nó rồi , ví dụ khi cái motor này hoạt động thì có 1 cái contactor đóng cấp nguồn cho nó , chắc sẽ còn thừa 1 tiếp điểm thường hở nào đó của contactor hoặc relay , bạn lấy tiếp điểm đó cấp cho mạch hiển thị . hoặc bạn có thể lấy 1 relay 220v hay 380v tùy cấp điện áp của máy , bạn mắc 2 đầu cuộn hút song song với máy đó rồi lấy tiếp điểm khô của nó điều khiển cho mạch hiển thị. cái này đơn giản mà bạn .

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
            máy công nghiệp thí nó có role hoặc contactor đóng cấp nguồn động lực cho nó rồi , ví dụ khi cái motor này hoạt động thì có 1 cái contactor đóng cấp nguồn cho nó , chắc sẽ còn thừa 1 tiếp điểm thường hở nào đó của contactor hoặc relay , bạn lấy tiếp điểm đó cấp cho mạch hiển thị . hoặc bạn có thể lấy 1 relay 220v hay 380v tùy cấp điện áp của máy , bạn mắc 2 đầu cuộn hút song song với máy đó rồi lấy tiếp điểm khô của nó điều khiển cho mạch hiển thị. cái này đơn giản mà bạn .
            Xét về nguyên tắc thì giải pháp như vậy bác chủ thớt cũng đã tính đến rồi, nhưng ngại lý do gì đó nên bất đắc dĩ chưa làm thôi. Thực ra, như vậy cũng chưa phải là giải pháp duy nhất. Trong thực tế, người ta thường hay "kiểm soát" trạng thái Dừng/Chạy của các tải động lực thông qua tín hiệu DÒNG ĐIỆN, như vậy mới chính xác.
            Nếu muốn, bác chủ thớt có thể thực hiện "thử nghiệm" với phương án này bằng cách mua (hoặc "tự chế" ) lấy vài cuộn biến dòng (TI). Nghe thì to tát vậy nhưng bác có thể hoàn toàn tự chế được bằng cách "xuyên" một nhánh dây động lực qua một lõi thép (hoặc xuyến từ), rồi trên lõi thép đó bác tính toán/thử nghiệm quấn 1 cuộn dây sao cho ra đủ mức tín hiệu (điện áp) mà bác cần là ổn. Với kiểu cách ly cuộn dây này, bác chủ thớt có thể hoàn toàn yên tâm về độ tin cậy (cách ly về điện), độ bền...

Chúc vui,

Comment

Cảm ơn các các nhiều nhé, em đang mua role về thử nghiệm rồi, chưa biết đấu vào xong có thấy khói không đây

Comment

Nguyên văn bởi severfull5 Xem bài viết
                Cảm ơn các các nhiều nhé, em đang mua role về thử nghiệm rồi, chưa biết đấu vào xong có thấy khói không đây
                Bác đã đầu tư dùng hẳn relay (rơle động lực) để cấp tín hiệu thì còn lo gì đến khói lửa nữa. Chỉ có điều tốn kém và đi mạch răc rôi hơn thôi. Dao mổ trâu đem giết gà là vậy mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

severfull5 Tìm hiểu thêm về severfull5

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X