Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đèn nháy công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đèn nháy công suất

mình đang làm một mạch đèn nháy dùng bóng điện 220v 25w nhung không biết nên làm thế nào cho hợp lý các bạn gúp mình với

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
    mình đang làm một mạch đèn nháy dùng bóng điện 220v 25w nhung không biết nên làm thế nào cho hợp lý các bạn gúp mình với
    Bạn muốn làm mạch đèn nháy dạng nào ? Có đủ các loại từ đơn giản đến phức tạp. Nếu dùng đèn nháy loại 220V thì có thể dùng triac ở mạch công suất. Vấn đề quan trọng là mạch điều khiển phải cách ly với mạch công suất nếu bạn dùng xung kích từ mạch đếm như 4017 qua 1 tranistor đệm rồi kích thẳng vào chân gate của Triac.
    Bạn có thể tham khảo từ các mạch đèn chạy trên mạng hay các mạch điều khiển có bán sẳn tại chợ Nhật Tảo tại TPHCM hay các tiệm bán đồ điện tử tại các tỉnh.
    Last edited by quanghien54; 13-01-2009, 20:44. Lý do: sủa

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
      Bạn muốn làm mạch đèn nháy dạng nào ? Có đủ các loại từ đơn giản đến phức tạp. Nếu dùng đèn nháy loại 220V thì có thể dùng triac ở mạch công suất. Vấn đề quan trọng là mạch điều khiển phải cách ly với mạch công suất nếu bạn dùng xung kích từ mạch đếm như 4017 qua 1 tranistor đệm rồi kích thẳng vào chân gate của Triac.
      Bạn có thể tham khảo từ các mạch đèn chạy trên mạng hay các mạch điều khiển có bán sẳn tại chợ Nhật Tảo tại TPHCM hay các tiệm bán đồ điện tử tại các tỉnh.
      bạn có thể cho minh biết một số loại triac thông dụng hiện nay được không nói thật là mình cũng chưa sử dụng nó bao giờ.nếu bạn có mạch thì cho minh với .thank

Comment

bạn có thể cho minh biết một số loại triac thông dụng hiện nay được không nói thật là mình cũng chưa sử dụng nó bao giờ.nếu bạn có mạch thì cho minh với .thank
        Triac trên thị trường có rất nhiều. Dạng còng như BTA6 -BTA15 còn dạng sò như BTA25-BTA35 đều có đủ cả. Giá từ 8 ngàn đến 45 ngàn tùy theo dòng điện chịu đựng. Về mạch thì bạn dùng con NE555 làm xung kích cho con 4017. Xung ra cuối cùng từ 4017 đưa về để reset cho nó. Dùng biến trở 5K để điều chỉnh tần số chớp . Tụ điện từ chân 2 của NE555 xuống mass là 4.7mF còn điện trở từ chân 8 xuống 7 là 10K, chân 7 xuống 6 là biến trở 5K. Chân 2 và 6 nối với nhau.
        Nếu dùng để kích Triac có dòng điện lớn thì nên dùng mạch đệm phụ bằng tranistior.
        Chúc bạn thành công.

Comment

neu ban o quan tan binh tpHCM thi co the lien he voi minh , minh co mach de dieu khien day den cong suat 220vac cung tuong doi on . tien day cac pac cho e hoi de dieu khien den neon thi em phai lam sao , em cung dung mach noi ngo ra opto voi tran roi vao cuc gate cua triac nhung khi chua co tin hieu dieu khien thi triac da tu thong mach lam den neon sang roi . co bac nao biet kg giup em voi . thank

Comment

cac bac chi thay noi thoi co thay bang chung dau
            bao gio thay moi tin
            }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
            Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
            Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
            }==={>>0978885615>>>

Comment

Đơn giản nhất là mắc bóng đèn nối tiếp với 1 con chuột (tacte), rồi mắc vào nguồn là được. Chỉ tiếc là tần số chớp nháy ko chỉnh được!

Comment

Bạn mua một mạch nháy công suất nhỏ của Trung Quốc giá khoản 20k rồi bỏ phần bóng đèn nhỏ đi. nắp nối tiếp 2 đầu ra của mạch với 2 chân khiển của 2 con thyrito(dây chung cũ vẫn dùng vào mạch mới ) thế là được một mạch nháy có công suất lớn vài nghìn wat cũng được
                Nhất cần thiên hạ vô nan sự
                Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

dùng BT136 cũng được, nhưng nếu chạy LED thì dùng vi điều khiển sẽ hay hơn, bây giờ ở các chợ điện tử đều có bán sẵn các bo VDK đã được lập trình với 16-32 đầu ra của họ 8051, bạn mua về rồi chế thêm phần công suất là ổn, dùng con moc3020+bt136+1tro 2,2k la ngon ngay
                  Cái gì biết nói biết. Cái không biết nói không biết. Ấy là biết đấy!
                  email:

Comment

Nguyên văn bởi boynd_deyeu
                    bac nao cho em doi ic 4017 va ne 555 o cho nhat tao ban bao nhieu tien vay
                    4017 và 555 mỗi con 4K.

Comment

bạn cứ làm mấy cái mạch nháy như bình thường đó, bất cứ mạch nào mà nó nháy được nhưng thay vì bạn điều khiển led thì bây giờ bạn điều khiển rơle và rơle đó điều khiển bóng đèn.

Comment

ọc tần số của rơle = ??? làm sao mà nháy với tần số lớn

Comment

- nhưng tần số lớn thì đâu còn là đèn nháy nữa...
                          - dùng motor đồ chơi trẻ em mắc nối tiếp là cách đơn giản nhất, chỉ mỗi cái phải nắn 1 chiều + cuộn lại cái roto cho vừa ý thôi, hiệu suất cái này khá cao, chắc ko thua gì mạch điện tử hiện đại...(chỉ tội xem nó nháy chắc chán chết...

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X