Thông báo

Collapse
No announcement yet.

diode!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• diode!

các bạn cho mình hỏi cái, giả sử mình có 4 diode 1A mắc song song lại với nhau liệu có chịu được dòng điện 3A không nhỉ?

Tất nhiên là chịu tốt rồi.Nếu mắc song song cùng chiều.

Comment

uh
      hum qua thiếu diode lắp thử nhưng ko dam cắm vào nguồn 220v . ở phòng thí nghiệm của trường mà, nổ cái thì toi.

Comment

mình nghĩ là được đóa. nó gần giống như một trở, do đó chia nhỏ dòng qua mỗi diode nên diode vẫn chịu được!!!

Comment

các bác đã thử chưa thế , nhỡ đâu cắm vào mà nó nổ tung thì thầy giáo cho ăn đủ

Comment

Bạn không dám a`h?.Nhát thế khong tin anh em trên diễn đàn à? mà bạn dùng 4007 hay con nào con này chịu 1kv đấy sợ gì nếu sợ mua váy mặc nhé!

Comment

sợ gi chứ? tìm mua san mấy cái giống vậy giấu trong người ây! lúc thử nhớ lấy quyển vở hay cái gì đậy mấy con diode lại! nó nổ cũng nguy hiểm phết đấy!!!

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
                Bạn không dám a`h?.Nhát thế khong tin anh em trên diễn đàn à? mà bạn dùng 4007 hay con nào con này chịu 1kv đấy sợ gì nếu sợ mua váy mặc nhé!
                Tôi nghĩ mua zip mặc tốt hơn.Hay mua đôi "quang gánh" ấy.Giảm nguy hiểm khác nhiều.

Comment

Cho mình ké cái nha.

Mình có 5 con zener 12V/1W, mắc song song với nhau có được 5W ko nhỉ.

Comment

được chứ, diode khi được phân cực thì làm việc cũng giống như điện trở thôi mà
                    Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Mình tưởng như thế này:
                      Click image for larger version

Name:	ze.jpg
Views:	1
Size:	7.8 KB
ID:	1337936
                      Có phải đặc tính làm việc của Zener như hình vẽ. Có nghĩa là 2 hoặc 5 hoặc 100 con zener đi nữa, có giống nhau cỡ nào thì thực tế ko thể có đặc tính trùng nhau được, có nghĩa là khi mắc song song với nhau chỉ có duy nhất một con làm việc, như vậy thì ta không thể nâng công suất của zener lên được.

Mình lại tưởng khi mắc song song thì nếu con này chết thì còn con kia, nhưng khi zener chết thì thường là bị ngắn mạch như vậy thì các con khác mắc song song cũng vô nghĩa.

Comment

đúng rồi mình nghĩ khi ghép song song nhiều diode như thế vào với nhau thì nó sẽ có khuynh hướng đánh thủng 1 con lám ngắn mạch thì phải.

Comment

Nguyên văn bởi xeko_89 Xem bài viết
                          đúng rồi mình nghĩ khi ghép song song nhiều diode như thế vào với nhau thì nó sẽ có khuynh hướng đánh thủng 1 con lám ngắn mạch thì phải.
                          Nếu sợ thì bạn mắc sợ thì đừng mắc nữa chứ 3 con diot mắc song song thì nó chịu dòng 3A vô tư
                          này nhé áp sụt trên mỗi con diot silic là 0.6 V điện trở trong của diot là 5 ôm vậy thì làm sao mà dòng 3A qua 3 con diot sao cháy nỗi . Tốt nhất là bạn đi mua 1 con diot chịu dòng 5A đi là tốt nhất
                          |

Comment

mọi người có biết cộng trừ nhân chia không mà nói như vậy.???? về rở lại sách lớp 1 nhé

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                              mọi người có biết cộng trừ nhân chia không mà nói như vậy.???? về rở lại sách lớp 1 nhé
                              mình nhớ là lớp 1 đâu đã học nhân chia. mà không biết bạn nói như vầy thì có ý gì nhỉ.

Comment

Về tác giả

Collapse

xeko_89 Tìm hiểu thêm về xeko_89

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X