Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách sửa chữa ổn áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách sửa chữa ổn áp

Cái ổn áp Standa 5KVA (60-250V) của nhà tôi tự nhiên lăn đùng ra chết không thể tự điều chỉnh điện áp nữa, mặc dù vẫn có điện áp ra nhưng nó chỉ bằng điện áp nguồn, điện áp thay đổi máy vẫn im như thóc (bình thường khi máy hoạt động thì vẫn có tiếng kêu u u và loẹt xoẹt của bộ tự ngẫu), máy ngửi không có mùi khét.
    Anh em nào có kinh nghiệm về cái này thì chỉ cho tôi cách sửa chữa nhé có hình minh họa càng tốt (đừng bác nào khuyên tôi mang ra hàng sửa đấy nhé vì tôi muốn tự sửa để lấy kinh nghiệm). Thanks!
    Don't worry be happy!

hơi khó thật.bạn phải tháo nó ra cho rõ, chứ nghe ngoài thì sao sủa dược//
    bạn tháo ra và tắt rồi mở xem cái moto có dọng dậy gì ko\\\ nếu ko bạn kiểm tra moto xem còn ko..néu còn thì mới động đến mạch điện tử điều khiển
    ma đã động đến mạch đt thì ph

ải tỉ mỉ hon rồi.bạn phải là người hiểu một chút về đt
    |

Comment

cái này thì tôi đã tháo ra xem rồi, lúc bật, tắt át tô mát ở ổn áp thì thấy nó vẫn nằm yên như thóc mới chán chứ, đến phải đi mượn đồng hồ vạn năng về kiểm tra xem sao. Còn Đây là "ruột gan" của nó:

Last edited by DX82; 01-10-2009, 12:48.
      Don't worry be happy!

Comment

Cái này rất hay hỏng moto, KT nó đi nhé sau đó kiểm tra mạnh ĐK.
        - Tháo moto ra đấu điện phải quay
        - Đo điện áp từ từ mạch ĐK đến moto phải có biến đổi khi điện nguồn thay đổi

Comment

Không biết phải ổn áp Robot ko? Giống ghê, nhà minh cũng có 1 em. Có lẽ là hỏng motor rùi, check cái động cơ xem còn chạy không? Rồi nếu còn thì check 4 con transistor trong cầu H. so on....

Or call me 0903911109

Comment

Chào các bác,nhà em cũng có một cái tương tự ,em đã thay đổi biến trở thì mô tơ không quay,nhưng khi em đặt chổi than ở vị trí điện áp cao thì khi đóng điện nó lại quay về vị trí thấp nhất.Khi em đưa điện áp phản hồi vào nhỏ hơn thì mô tơ lại quay theo vị trí điện áp ra lớn.Vậy mô tơ của em vẫn sống,và mạch phản hồi so với điện ap chuẩn đang sai
            Bác nào có cao kiến gì giúp em với đến đây thì em chịu rồi!
            Ah bác nào có sơ đồ ổn áp Standa không cho em xin!
            Chân thành cảm ơn các bác!

Comment

Nguyên văn bởi tuyendhktcn Xem bài viết
              Chào các bác,nhà em cũng có một cái tương tự ,em đã thay đổi biến trở thì mô tơ không quay,nhưng khi em đặt chổi than ở vị trí điện áp cao thì khi đóng điện nó lại quay về vị trí thấp nhất.Khi em đưa điện áp phản hồi vào nhỏ hơn thì mô tơ lại quay theo vị trí điện áp ra lớn.Vậy mô tơ của em vẫn sống,và mạch phản hồi so với điện ap chuẩn đang sai
              Bác nào có cao kiến gì giúp em với đến đây thì em chịu rồi!
              Ah bác nào có sơ đồ ổn áp Standa không cho em xin!
              Chân thành cảm ơn các bác!

trước hết bạn phải test phần loading xem còn tốt không ? nếu loading tốt thì nó ở mạch so sánh sevor
              http://baohanhbeptu.vn
              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
              ĐT: 0967 403 123

Comment

Cảm ơn Bác về cầu H của con này các tran đều ok.Nhưng em có kiểm tra mạch tạo nguồn DC dùng tran TIP41C nhưng điện áp ra con này chỉ có 4.1V thôi
                và điện áp trên 2 đầu của 2 con zerner đấu vào cực B của TIP41C chỉ là 4V.Em đang băn khoăn có phải nguồn nuôi cho IC LM324 này là 4V không,nếu không phải có lẽ mạch của em hỏng ở đây rồi.Vì không có sơ đồ của con standa 1 KVA này và diod zerner lại bé quá nên em không nhìn rõ nó là loại bao nhiêu V.Vậy bác Viettien123 và các bác khác có biết thông số con zerner này không chỉ em với
                Cảm ơn bác nhiều

Comment

chào bạn thứ nhất ở mấy chân của tip41 nó phải là 10/20/10v ( tuy theo zener ghim áp bao nhiêu)
                  nguồn cấp cho lm 324 la 6v nếu ở bo standa thì là qua con trở 220 om ( từ chân E của tip41

zenner 2 con đó thường là ghim 10v ( nếu ghim 10v thì điện ra cấp vào 4 tran cầu H là 8v. ghim 12v là 10v ghim 15v la 12v)
                  mình sửa mình toàn thay = ghim 12v để chạy motor khỏe hơn thui mà lại ko ảnh hưởng gì)

Comment

xin chào các cao thủ ổn áp:
                    -xin cầu cứu cái ổn áp của e với,lảnh của khách đến nay là 1tháng rồi mà chưa xong.
                    -ổn áp Robot 5kva,tip 41,lm 324,ha 17555.không bị cháy linh kiện,khi cấp điện vào thì motơ cứ chạy theo chiều điện thế cao(nên rất nguy hiềm cho các thiết bị điện),ngắt điện và cấp trở lại thì motơ nhít 1chút(di chuyển về phía điện thế cao).và cứ thế tiếp tục tiếp tục,đến khi di chuyển hết biên thì dừng lại.=>điện thế >300v.
                    -rất kỳ lạ là ổn áp đời này không có 2 khoá k ở 2 biên.
                    Mong các cao thủ giúp đỡ gấp e cảm ơn nhiều lắm.

Comment

Nguyên văn bởi vantienbt Xem bài viết
                      xin chào các cao thủ ổn áp:
                      -xin cầu cứu cái ổn áp của e với,lảnh của khách đến nay là 1tháng rồi mà chưa xong.
                      -ổn áp Robot 5kva,tip 41,lm 324,ha 17555.không bị cháy linh kiện,khi cấp điện vào thì motơ cứ chạy theo chiều điện thế cao(nên rất nguy hiềm cho các thiết bị điện),ngắt điện và cấp trở lại thì motơ nhít 1chút(di chuyển về phía điện thế cao).và cứ thế tiếp tục tiếp tục,đến khi di chuyển hết biên thì dừng lại.=>điện thế >300v.
                      -rất kỳ lạ là ổn áp đời này không có 2 khoá k ở 2 biên.
                      Mong các cao thủ giúp đỡ gấp e cảm ơn nhiều lắm.
                      Bây giờ có nhiều loại vỉ mới bán mà ,,dễ ráp lắm
                      Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

đấu board mới vào sao toàn chạy co 1 chiều vậy ,ae ai biết cách đấu chỉ dùm.thank trước.

Comment

A Thuancoi1974 và các huynh gặp pan ổn áp robot đó chưa tư vấn dùm e cách khắc phục với,e pó tay rồi.cho e hỏi trên thị trường có bán loại boa nào không có 2 khoá k không,vì loại ổn áp này không có 2 khoá k ở 2 biên.e đã đấu thử boa có 2 khoá k vào nhưng không chạy đựợc.cảm ơn các huynh nhiều lắm./.

Comment

Chào mọi người, tình hình là em cũng đang có một con lioa dải rộng, DRI 90-250V.
                            Bệnh tình của em nó là cứ cắm vào cái nhẩy attomat của nhà. trong khi át trên lioa thì chưa nhẩy.
                            em có kiểm tra mạch điều khiển thì điện áp so sánh vẫn ổn, nghĩa là không hề có tín hiệu từ con so sánh ra để điều khiển BT151 cấp cho role cắt át. kiểm tra dây dợ không thấy chập ở đâu, sao nó cứ nhẩy át của nhà vậy nhỉ? bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo em vài đường.
                            em xin cảm ơn trước ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

DX82 Tìm hiểu thêm về DX82

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X