Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bộ nguồn lên tới 50A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bộ nguồn lên tới 50A

các bạn ơi giúp mình với mình được thấy giáo giao cho cái đề tài chế tại bộ nguồn 1 chiều biến đồi từ 0-250V dòng lên tới 50A .
    bạn nào có ít kinh nghiệm chia sẻ cho mình với , mình không biết phải làm như thế nào , lựa chọn linh kiện ra sao

theo mình bạn nên dùng bộ nguồn xung áp một chiều, để cho dễ điều khiển thì bạn có thể dùng mosfet, các loại mosfet cho dòng tầm này rất phổ biến và dễ kiếm, nếu lớn hơn bạn có thể dùng Thyristor, bạn có thể tìm trong tài liệu điện tử công suất của Võ MInh Chính hoặc Võ Quang Lạp nhé, chúc bạn thành công

Comment

1 là cậu gõ nhầm
      2 là ông thầy của bạn nhầm
      3 là mắt tôi nhìn nhầm

bạn biết P= 250VDC *50A = 12.5KW đấy. lại biến đổi từ 0-250Vdc nữa thì thật là kinh khủng. Tôi đi sửa máy công nghiệp nhiều mà cũng chưa thấy cái bô nguồn nào như thế cả. Có mấy cái máy hàn TIG mà đầu ra cũng >80V roài.
      bạn hay thầy của bạn làm được với linh kiện ở chợ nhật tảo thì thật bái phục. Khi đó nhớ vui lòng nt cho tôi 1 chút nhé. tôi sang mời 1 chầu cafe để học hỏi kinh nghiệm
      - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
      - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
      - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
      - Dt: 0985205886 -

Comment

hehe 2 thầy trò cứ chuẩn bị tầm 100T đảm bảo làm từ A đến Z luôn, đến giờ mời 2 thầy trò nhà bác đến lấy hàng về. Bộ này an toàn cứ tương mấy e thyristor cỡ 300A/1000V chắc ổn.

Comment

Bộ nguồn này lắp xong để chạy cho cái gì nhỉ?????? Một công suất kinh khủng
          Tự làm được bộ nguồn này trong điều kiện "Việt Nam ta" thì đúng là................. Chắc tranthanh36 gõ nhầm 25VDC thành 150VDC đó pà kon ạ! hihihihihih

Comment

Chắc là làm trên giấy thôi, thế thì to bao nhiêu cũng được, bạn thiết kế cái 100A,200A đi cho thầy sợ . Làm thật thì bộ này khoảng 50 - 80 triệu
            Tái bút : Một số bác không biết dùng cho cái gì thì xin thưa trạm điện trung gian bao giờ cũng có cái này, dùng cấp nguồn cho tủ bảo vệ, một vài ứng dụng khác nữa
            Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
              Chắc là làm trên giấy thôi, thế thì to bao nhiêu cũng được, bạn thiết kế cái 100A,200A đi cho thầy sợ . Làm thật thì bộ này khoảng 50 - 80 triệu
              Tái bút : Một số bác không biết dùng cho cái gì thì xin thưa trạm điện trung gian bao giờ cũng có cái này, dùng cấp nguồn cho tủ bảo vệ, một vài ứng dụng khác nữa
              các bạn hiểu lầm rồi tớ hỏi lại thầy rồi , có nghĩa là mình sẽ làm bộ nguồn một pha ,từ 220V qua bộ chingr lưu cầu thành điện áp 1 chiều luôn ,thầy tớ nói thế nên phần quan trọng của tớ bây giờ là lựa chọn linh kiện sao cho nó chịu được dòng điện đó (thầy giáo tớ cũng chưa từng làm cái này nên thầy giáo muốn thử làm một cái ), còn về phần điều chỉng điện áp thì tớ nghĩ rằng mình điều khiến thời gian kích xung cho linh kiện thì sẽ làm được thôi .
              tớ nghĩ như vậy không biết có được không
              mong mọi người giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                Bộ nguồn này lắp xong để chạy cho cái gì nhỉ?????? Một công suất kinh khủng
                Tự làm được bộ nguồn này trong điều kiện "Việt Nam ta" thì đúng là................. Chắc tranthanh36 gõ nhầm 25VDC thành 150VDC đó pà kon ạ! hihihihihih
                không tớ nói thật mà không nhầm đâu tớ gọi điện lại hỏi thầy tớ ruj ,đầu tiên tớ cũng nghĩ rằng thầy gõ nhầm nên hỏi lại ,ai dè đùng như vậy thầy không đánh nhầm huhu mệt đây

Comment

Nguyên văn bởi ruby68 Xem bài viết
                  hehe 2 thầy trò cứ chuẩn bị tầm 100T đảm bảo làm từ A đến Z luôn, đến giờ mời 2 thầy trò nhà bác đến lấy hàng về. Bộ này an toàn cứ tương mấy e thyristor cỡ 300A/1000V chắc ổn.
                  bạn có thể nói rõ cho tớ biết được không , đây là đồ án môn học (điện tử công suất và truyền động đien của bọn tớ ) nên bọn tớ muốn hiểu rõ về nó .
                  mong bạn giúp đỡ

Comment

Trả lời cho bạn rồi đấy thôi, dùng mấy con thyristor chịu dòng cao, áp cao qua chỉnh lưu (cầu hay tia thì tùy ứng dụng) là có được bộ nguồn như yêu cầu của bạn rồi. Chú ý tính toán chọn biến áp nguồn cho ngon lành tí là được thôi mà.
                    Thêm chút nữa là bộ nguồn công suất như vậy ở VN làm thừa sức, thấy mấy bác ở trên bảo ghi nhầm thì hoàn toàn không nhầm tẹo nào. Mình biết hiện tại ở VN sản xuất bộ nguồn công suất gấp đôi thế này là bình thường. Nói thế để bạn Tranthanh36 cứ yên tâm mà thiết kế và thầy giáo của bạn cứ thoải mái mà thử làm thôi. Nếu không làm được thì thuê mà lo gì kaka.

Comment

tôi chưa làm bộ nguồn như vậy nhưng sửa thì nhiều rồi .50A thì quá nhỏ .công suất lớn cỡ 500A-25000A thường dùng 6 thyzitor dạng đĩa điều chỉnh AC trực tiếp từ lưới 3Fa/380v cho biến áp 3Fa .sau đó mới chỉnh lưu để lấy ra DC
                      |

Comment

Bộ nguồn này tôi cũng đã làm nhưng chua ổn định lắm, đơn thuần là chỉnh lưu cầu dùng thyristor (loại thyristor dòng lớn, VD T161), kích mở bằng TCA.

:

Comment

theo mình nghỉ thì bạn dùng 1 con TCA 785 điều khiển 2 SCR mắt ngược nhau , đầu ra nối vào biên thế 220Vac/180Vac và sau đó dùng 4 diot chỉnh lưu (bạn nhớ mắt tải giả sau cầu diot) như vậy bạn có bộ nguồn như ý (đảm bảo cách ly giữa đầu vào và ra) biến thế , diot ,scr bạn chọn phải đáp ứng dòng điện bạn yêu cầu đưa ra

Comment

ruby68 đã làm mack này rùi hay sao mà nói chắc như đinh đóng cột vậy.có mạch thì post lên cho mọi người tham khảo đc hok? vì thông thường mọi người chỉ làm với dòng nhỏ thui.còn tranthanh36 đã làm đến đâu rùi chia sẻ cùng mọi người nhỉ.tại vì tớ cũng đang làm đề tài này mà kinh nghiệm non kém qá.mong mọi người chỉ giáo.hiiiii

Comment

Các bác dùng TCA mới chỉ chú ý đến điện áp. Vậy các bác có chú ý đến dạng tín hiệu chưa ?
                              Với dạng tín hiệu Sin không phải, tam giác cũng không , vuông thì càng không đúng. Vậy một số cái chạy thế nào nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

tranthanh36 Tìm hiểu thêm về tranthanh36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X