Thông báo

Collapse
No announcement yet.

UPS của mình bị lỗi gì vậy các bác ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• UPS của mình bị lỗi gì vậy các bác ?

Mình có cái UPS cũ, SANTAK TG1000 - 1000VA - 600W, nó vừa bị hư mấy cái ắc quy, mình đã thay ắc quy mới. Thế nhưng thay xong thì nó có hiện tượng thế này: Khi bật và giữ nút power một chút thì nó có lên, kêu bíp bíp khoảng 5 tiếng (led xanh sáng, led đỏ nháy theo mỗi tiếng bíp), sau 5 tiếng bíp thì nó tắt luôn. Lúc nó đang kêu bíp bíp thì mình đo ở ổ OUTPUT điện áp bằng 0.
    Mình cũng đã thử với trường hợp có điện nguồn và rút điện nguồn.
    Các cao thủ về UPS cho mình hỏi là UPS của mình đang bị bệnh gì.
    Xin đa tạ.

Chắc khi thay ắc quy mới bạn chưa có xạc. Lúc có điện nguồn thì UPS sẽ kiểm tra ắc quy thấy điện áp bình thấp thì nó hiểu là ắc quy bị hư nên sẽ không chạy. Còn lúc không có điện nguồn thì ắc quy không có đủ điện áp cho UPS hoạt động nên nó cũng tắt luôn. Bạn thử xạc bình cho đầy rồi lắp vào UPS xem sao nhé.
    “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
      Chắc khi thay ắc quy mới bạn chưa có xạc. Lúc có điện nguồn thì UPS sẽ kiểm tra ắc quy thấy điện áp bình thấp thì nó hiểu là ắc quy bị hư nên sẽ không chạy. Còn lúc không có điện nguồn thì ắc quy không có đủ điện áp cho UPS hoạt động nên nó cũng tắt luôn. Bạn thử xạc bình cho đầy rồi lắp vào UPS xem sao nhé.
      Em cũng có cái i chang của mralert cũng hết bình và thay bình bình mới đã sạc ngoài đầy đo được 12.8v nhưng gắn vào thì UPS im re không có đèn led không có tiếng bip báo và output. em đã kiểm tra các cầu chì không đứt cái nào cả không biết tại sao....
      mong các anh chỉ giúp.

Comment

Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết
        Em cũng có cái i chang của mralert cũng hết bình và thay bình bình mới đã sạc ngoài đầy đo được 12.8v nhưng gắn vào thì UPS im re không có đèn led không có tiếng bip báo và output. em đã kiểm tra các cầu chì không đứt cái nào cả không biết tại sao....
        mong các anh chỉ giúp.
        Chắc mắt mũi nhìn nhầm cắm nhầm cực die luôn ròi

Comment

Tại sao bọn chế tạo ko cho cái diode vào để chống ngược nguồn nhỉ, Uh thì đành chấp nhận sụt áp tí và có tổn hao nhưng an toàn cho thiết bị hơn.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
            Tại sao bọn chế tạo ko cho cái diode vào để chống ngược nguồn nhỉ, Uh thì đành chấp nhận sụt áp tí và có tổn hao nhưng an toàn cho thiết bị hơn.
            Cái UPS này bình nó nằm trong dùng diot chống ngược làm gì hả Bro. Ví dụ UPS 1000W dòng gần 100A diot cỡ nào bác.

Comment

Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết
              mong các anh chỉ giúp.
              UPS này theo kinh nghiệm em là đã hỏng rồi, nếu có đồng hồ đo dòng các bác kẹp vào đo dòng của accu khi chưa bật và khi bật nguồn em có thể phán tiếp được

Comment

Thui vậy là xong rùi...tiếc quá, cặp bình còn mới chắc phải kiếm cái khác về 'vọc' lại mới được.
                Em cảm ơn các Bác nhiều nhìu...

Comment

Nguyên văn bởi mralert Xem bài viết
                  Mình có cái UPS cũ, SANTAK TG1000 - 1000VA - 600W, nó vừa bị hư mấy cái ắc quy, mình đã thay ắc quy mới. Thế nhưng thay xong thì nó có hiện tượng thế này: Khi bật và giữ nút power một chút thì nó có lên, kêu bíp bíp khoảng 5 tiếng (led xanh sáng, led đỏ nháy theo mỗi tiếng bíp), sau 5 tiếng bíp thì nó tắt luôn. Lúc nó đang kêu bíp bíp thì mình đo ở ổ OUTPUT điện áp bằng 0.
                  Mình cũng đã thử với trường hợp có điện nguồn và rút điện nguồn.
                  Các cao thủ về UPS cho mình hỏi là UPS của mình đang bị bệnh gì.
                  Xin đa tạ.
                  - Chủ đề đã lâu không biết ông chủ đã khắc phục được chưa hay là sắt vụn roài
                  - Với hiện tượng lỗi như vậy thì sẽ xảy ra một só trường hợp như sau
                  + Bình ắc quy mới thay vào điện áp bị yếu>> UPS báo yếu và không cho phép khởi động.
                  + Trường hợp cắm điện lưới, nếu nghe thấy tiến relay đá cạch nhận điện lưới và UPS hoạt động bình thường>> có điện áp đầu ra. UPS báo kêu bip một vài phút rồi thôi>>> chứng tỏ ắc quy của bạn đang bị yếu không thể khởi động ở chế độ lưu điện mà chỉ có thể hoạt động ở chế đọ điện lưới và UPS tạm thời báo yếu ắc quy mà thôi
                  + Cũng giống trường hợp như trên UPS hoạt động ở chế độ điện lưới và báo yếu suốt và vẫn không khởi động được. Mắc dù bạn đã thay ắc quy mới tốt>>> UPS bị lỗi Main
                  + Nếu bạn cắm vào nguồn điện lưới rồi bật UPS lên mà không thấy relay đá thì kiểm tra lại cầu chì đầu vào nếu vẫn tốt thì UPS bị hỏng main , mạch nhận biết điện lưới

Dù muộn nhưng vẫn có ý nghĩa với những anh em đến muộn

Chúc cả nhà vui vẻ
                  TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                  Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                  DĐ: 0976.299.429 -

Comment

con SANTAK của em xài khi điện áp ở lưới bị yếu là nó coi như cúp điện, tự chuyển qua xài acquy luôn!

Comment

lỗi đó là do CPU (con chíp nho nhỏ nhiều chân dán mặt dưới) không thèm cấp xung cho cầu H, còn nguyên nhân nó làm vậy có rất nhiều, có thể do hỏng CPU, hỏng module sạc (module có con 3843), chạm chập chết cầu H, sụt áp nguồn acc Q, hoặc hỏng phần DC DC...
                      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Hiện tượng lỗi này đơn giản thôi bạn cần kiểm tra như sau:
                        - Điện áp ắcquy >12V/1 bình là ok rồi
                        - Các linh kiện công suất có linh kiện nào toi ko
                        - Mạch hồi tiếp Batt-V >> thường với hiện tượng như vậy thì do mạch này kiểm soát

>> Chớ bỏ main làm gì phí phạm văn đôgngf quá bạn ới
                        TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                        Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                        DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Nguyên văn bởi thieu-bn2011 Xem bài viết
                          Hiện tượng lỗi này đơn giản thôi bạn cần kiểm tra như sau:
                          - Điện áp ắcquy >12V/1 bình là ok rồi
                          - Các linh kiện công suất có linh kiện nào toi ko
                          - Mạch hồi tiếp Batt-V >> thường với hiện tượng như vậy thì do mạch này kiểm soát

>> Chớ bỏ main làm gì phí phạm văn đôgngf quá bạn ới
                          em cũng có 2 cái cũng bị hiện tượng như vậy cái thứ nhất đang chạy em làm chập 2 cức của ắc quy với nhau khi máy đang chạy tháo ra kiểm tra các con công suất đều ko chết mạch sạc ko sao phần ổn áp tốt nói chung mọi cái đều tốt khi bật máy nên nó chỉ kêu tít tít đèn xanh đèn đỏ sáng sau vài lần phấp nháy thì đèn xanh tắt còn đền đỏ nháy thêm vài lần nữa và dắt
                          cái thứ hai cũng bị như vậy ắc quy tốt
                          em đã nhờ vài thợ xem họ bảo hỏng chíp con chíp dán
                          em nhờ các cao thủ cứu giúp cho em cao kiến với

Comment

Nguyên văn bởi yeuqua Xem bài viết
                            em cũng có 2 cái cũng bị hiện tượng như vậy cái thứ nhất đang chạy em làm chập 2 cức của ắc quy với nhau khi máy đang chạy tháo ra kiểm tra các con công suất đều ko chết mạch sạc ko sao phần ổn áp tốt nói chung mọi cái đều tốt khi bật máy nên nó chỉ kêu tít tít đèn xanh đèn đỏ sáng sau vài lần phấp nháy thì đèn xanh tắt còn đền đỏ nháy thêm vài lần nữa và dắt
                            cái thứ hai cũng bị như vậy ắc quy tốt
                            em đã nhờ vài thợ xem họ bảo hỏng chíp con chíp dán
                            em nhờ các cao thủ cứu giúp cho em cao kiến với
                            acquy khô mà bạn chập 2 cực lại là tèo rồi, nếu bạn lấy đồng hồ đo thấy nó lên 12v mà bạn nói nó không hư là bạn lầm to, khi có tải nó sẽ tụt xuống...0v. bạn hãy kiểm tra thế này nhé: lấy bóng đèn pha xe máy gắn vào acquy rồi đo xem đủ 12v không, nếu đèn sáng và đồng hồ chỉ 12v là bình ok, nếu đèn cháy mờ bình dưới 10v là xong.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                              acquy khô mà bạn chập 2 cực lại là tèo rồi, nếu bạn lấy đồng hồ đo thấy nó lên 12v mà bạn nói nó không hư là bạn lầm to, khi có tải nó sẽ tụt xuống...0v. bạn hãy kiểm tra thế này nhé: lấy bóng đèn pha xe máy gắn vào acquy rồi đo xem đủ 12v không, nếu đèn sáng và đồng hồ chỉ 12v là bình ok, nếu đèn cháy mờ bình dưới 10v là xong.
                              ắc quy đó của em là 2 ắc quy xe máy em câu dây ra ngoài . khi thay bằng ắc quy khác thì tình trạng nó vẫn thế dò mãi nát cả mais ra mà vẫn ko có kết quả gì đàng bó tay

Comment

Về tác giả

Collapse

mralert Tìm hiểu thêm về mralert

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X