Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xạc Accu bằng nguồn máy tính ATX

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xạc Accu bằng nguồn máy tính ATX

Em đã Mod thành công xạc Accu bằng bộ nguồn ATX, áp dụng cho mọi loại nguồn. Rất đơn giản muốn pót ảnh lên mà không biết cách nào. Các bác chỉ dùm em ...

Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
    Em đã Mod thành công xạc Accu bằng bộ nguồn ATX, áp dụng cho mọi loại nguồn. Rất đơn giản muốn pót ảnh lên mà không biết cách nào. Các bác chỉ dùm em ...
    Bấm tải file từ máy ấy. Không có đưa ảnh đây mình poss cho.

Comment

Đây các bác ợ
      Attached Files

Comment

Bạn đã làm các nguồn có dùng IC điều khiển là AT2005B; SG6105D; 2003 chưa.
        Cách làm của bạn rất đơn giản nhưng mình nghĩ có thể các loại nguồn trên có nó có mạch kiểm tra các điện áp ra; khi bạn cắt đường 12V đi thì các mạch bảo vệ trong IC sẽ ngắt không cho nguồn chạy.

Comment

Nguyên văn bởi vhkhoi Xem bài viết
          Bạn đã làm các nguồn có dùng IC điều khiển là AT2005B; SG6105D; 2003 chưa.
          Cách làm của bạn rất đơn giản nhưng mình nghĩ có thể các loại nguồn trên có nó có mạch kiểm tra các điện áp ra; khi bạn cắt đường 12V đi thì các mạch bảo vệ trong IC sẽ ngắt không cho nguồn chạy.
          Đã cách ly mạch bảo vệ rồi, chưa có loại nào mà em làm không được..
          Đường 12V ko bị cắt vì có 2 con 1N4007 lắp thêm vào.

Comment

Điện áp ra sạc lúc không tải là 18V à; với các loại nguồn khác nhau, điện áp này có khác nhau không. Điện áp này nạp cho ac quy thì có mạnh quá không.
            Cách này rất hay, có thể áp dụng cho mọi loại nguồn và đơn giản, nhưng vẫn có vài nhược điểm nhỏ:
            - Khó điều chỉnh điện áp ra;
            - Không có chức năng bảo vệ ngắn mạch;
            Cảm ơn bạn đã cho mình biết thêm một phương pháp hữu ích.

Comment

Điện áp ra sạc lúc không tải là 18V à; với các loại nguồn khác nhau, điện áp này có khác nhau không. Điện áp này nạp cho ac quy thì có mạnh quá không.
              Cách này rất hay, có thể áp dụng cho mọi loại nguồn và đơn giản, nhưng vẫn có vài nhược điểm nhỏ:
              - Khó điều chỉnh điện áp ra;
              - Không có chức năng bảo vệ ngắn mạch;
              Cảm ơn bạn đã cho mình biết thêm một phương pháp hữu ích.
              Em làm chập dây ra vẫn cắt đấy ạ, đó là chức năng bảo vệ quá tải. Khi xạc chỉ cần thay đổi dòng nạp bằng một đoạn dây thôi.

Comment

Sao không bảo luôn người ta thay đổi trở hồi tiếp cho đường 12V đạt được 18V????????????????????
                Last edited by viethung94; 10-07-2010, 20:02.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                  Sao không bảo luôn người ta giảm trở hồi tiếp cho đường 12V đạt được 18V????????????????????
                  Không ai làm theo cách ấy mà vô hiệu hóa được mạch bảo vệ áp của nguồn đâu, nó lấy áp dò sai từ tất cả các nguồn ra. Mà có làm được cũng chỉ trên 1 loại nguồn thôi... loại khác lại nghiên cứu...

Comment

Em làm chập dây ra vẫn cắt đấy ạ, đó là chức năng bảo vệ quá tải. Khi xạc chỉ cần thay đổi dòng nạp bằng một đoạn dây thôi.
                    Đúng là cách làm của bạn rất hay; "thay đổi dòng nạp bằng một đoạn dây", có phải là dùng một đoạn dây dẫn làm trở hạn dòng không.
                    Mình sẽ áp dụng cách này cho những nguồn không dùng IC TL494. Còn loại TL494 thì chỉnh đường hồi tiếp thì hay hơn; cách này mình đã làm từ lâu và quen rồi.

Comment

Không ai làm theo cách ấy mà vô hiệu hóa được mạch bảo vệ áp của nguồn đâu, nó lấy áp dò sai từ tất cả các nguồn ra. Mà có làm được cũng chỉ trên 1 loại nguồn thôi... loại khác lại nghiên cứu...
                      Thế tôi hỏi bạn điện áp nguồn 12V của đầu ra có thể dùng để nạp acquy không? Không!

Vậy thì yêu cầu cấp thiết phải có điện áp trên 12V ( ~15V) Vậy thì đằng nào chả phải nghiên cứu! Mạch bảo vệ quá áp cũng cực kỳ đơn giản thôi có gì mà phức tạp? Muốn mod lại mà không phải nghiên cứu thì

Comment

Đúng là cách làm của bạn rất hay; "thay đổi dòng nạp bằng một đoạn dây", có phải là dùng một đoạn dây dẫn làm trở hạn dòng không.
                        Mình sẽ áp dụng cách này cho những nguồn không dùng IC TL494. Còn loại TL494 thì chỉnh đường hồi tiếp thì hay hơn; cách này mình đã làm từ lâu và quen rồi.
                        Chưa chắc đã hay đâu! Khi đó phải liên tục thay đổi để có dòng nạp phù hợp! Dùng dây to thì phải dài mới điều chỉnh được, nếu dùng dây ngắn thì nó nóng rực. Mà nếu bạn đấu acquy lớn để nạp ( ví dụ 100Ah) thì bạn có biết khi hết điện ( còn khoảng 9V) thì nó ngốn dòng bao nhiêu từ bo9oj nguồn của bạn không? Liệu bạn có kịp lấy tay kéo dài đoạn dây dài ra để giảm dòng ko? Chắc chắn lúc đó sẽ có một tiếng.... Đoàng chào đón bạn. Nếu bạn cho dây dài từ trước à??? Nạp được một lúc lại phải ra rút ngắn lại.............. Mạch tự động ghim dòng là có ích ở đây. Túm lại là bạn làm theo cách đó chỉ thuận lợi khi nạp bình nhỏ ( dưới 50Ah). À mà quên mất bạn làm cho bình loại bao nhiêu Ah nhỉ??

Comment

Chưa chắc đã hay đâu! Khi đó phải liên tục thay đổi để có dòng nạp phù hợp! Dùng dây to thì phải dài mới điều chỉnh được, nếu dùng dây ngắn thì nó nóng rực. Mà nếu bạn đấu acquy lớn để nạp ( ví dụ 100Ah) thì bạn có biết khi hết điện ( còn khoảng 9V) thì nó ngốn dòng bao nhiêu từ bo9oj nguồn của bạn không? Liệu bạn có kịp lấy tay kéo dài đoạn dây dài ra để giảm dòng ko? Chắc chắn lúc đó sẽ có một tiếng.... Đoàng chào đón bạn. Nếu bạn cho dây dài từ trước à??? Nạp được một lúc lại phải ra rút ngắn lại.............. Mạch tự động ghim dòng là có ích ở đây. Túm lại là bạn làm theo cách đó chỉ thuận lợi khi nạp bình nhỏ ( dưới 50Ah). À mà quên mất bạn làm cho bình loại bao nhiêu Ah nhỉ??
                          Mình không nói thay đổi dòng bằng trở dây dẫn là hay mà nói cách chế nguồn của bạn anhthuong là hay. Vì cho tới thời điểm này mình cũng mới chế nguồn có IC TL494 thôi bằng cách chỉnh đường hồi tiếp. Mình dùng nạp các loai ac quy <=100Ah.

Comment

Đã bán gần 100 bộ, chưa ai pahnf nàn gì!!!!!!!

Comment

À nhân tiện đây mình cũng hỏi các pro, mình có một máy xạc ắc quy mang từ nhật về hiệu AMANO có các thông số , điện áp vào 100v, mình chả biết gì hơn, nó chỉ có dây nguồn vào, hai que kẹp để sạc, một đồng hồ hiển thị Amper (0-15), và hai đèn báo một báo nguồn màu đỏ, và một màu xanh báo đầy, vừa rồi mình sơ ý để ngoài trời gặp mưa nên cháy mạch điều khiển, mạch này điều khiển một con SCR 30A , giờ mình muốn chế lại để xạc bằng tay, mình phải làm như thế nào, biết điện áp ra cuộn thứ cấp là 32V, trước đây nó xạc được bình 12v, còn 6v và 24v thì mình chưa cỏ thử nên không biết. không hiểu sao điện áp cuộn thứ cấp nó cao vậy. Thank nhiều.....

Comment

Về tác giả

Collapse

anhthuong Tìm hiểu thêm về anhthuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X