Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xạc Accu bằng nguồn máy tính ATX

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi gamai Xem bài viết
    À nhân tiện đây mình cũng hỏi các pro, mình có một máy xạc ắc quy mang từ nhật về hiệu AMANO có các thông số , điện áp vào 100v, mình chả biết gì hơn, nó chỉ có dây nguồn vào, hai que kẹp để sạc, một đồng hồ hiển thị Amper (0-15), và hai đèn báo một báo nguồn màu đỏ, và một màu xanh báo đầy, vừa rồi mình sơ ý để ngoài trời gặp mưa nên cháy mạch điều khiển, mạch này điều khiển một con SCR 30A , giờ mình muốn chế lại để xạc bằng tay, mình phải làm như thế nào, biết điện áp ra cuộn thứ cấp là 32V, trước đây nó xạc được bình 12v, còn 6v và 24v thì mình chưa cỏ thử nên không biết. không hiểu sao điện áp cuộn thứ cấp nó cao vậy. Thank nhiều.....
    Chắc phải chế mạch tạo xung có độ rộng điều chỉnh được để mở con SCR, bạn phải chọn 1 là sửa lại mạch như cũ. hai là đầu tư bộ xạc khác. Nó chạy 110V cũng hơi dở nên suy nghĩ giá thành/hiệu năng

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
      Chưa chắc đã hay đâu! Khi đó phải liên tục thay đổi để có dòng nạp phù hợp! Dùng dây to thì phải dài mới điều chỉnh được, nếu dùng dây ngắn thì nó nóng rực. Mà nếu bạn đấu acquy lớn để nạp ( ví dụ 100Ah) thì bạn có biết khi hết điện ( còn khoảng 9V) thì nó ngốn dòng bao nhiêu từ bo9oj nguồn của bạn không? Liệu bạn có kịp lấy tay kéo dài đoạn dây dài ra để giảm dòng ko? Chắc chắn lúc đó sẽ có một tiếng.... Đoàng chào đón bạn. Nếu bạn cho dây dài từ trước à??? Nạp được một lúc lại phải ra rút ngắn lại.............. Mạch tự động ghim dòng là có ích ở đây. Túm lại là bạn làm theo cách đó chỉ thuận lợi khi nạp bình nhỏ ( dưới 50Ah). À mà quên mất bạn làm cho bình loại bao nhiêu Ah nhỉ??
      Tôi làm sản phẩm đưa tính ứng dụng thực tế lên hàng đầu, chỉ khi bạn là người có nhu cầu sử dụng sản phẩm trong tình huống hàng ngày mới hiểu được nhé...

Comment

Nguyên văn bởi anhthuong Xem bài viết
        Tôi làm sản phẩm đưa tính ứng dụng thực tế lên hàng đầu, chỉ khi bạn là người có nhu cầu sử dụng sản phẩm trong tình huống hàng ngày mới hiểu được nhé...
        Cảm ơn bạn anhthuong về cái sơ đồ mạch sạc. Nhưng thực sự mihf chưa hiểu rõ nguyên lý hoạt động của mạch bạn đưa ra như nào. Bạn có thể nói về nguyên lý hoạt động của nó được không? Thanks

Comment

Nguyên văn bởi windly Xem bài viết
          Cảm ơn bạn anhthuong về cái sơ đồ mạch sạc. Nhưng thực sự mihf chưa hiểu rõ nguyên lý hoạt động của mạch bạn đưa ra như nào. Bạn có thể nói về nguyên lý hoạt động của nó được không? Thanks
          Bạn tham khảo một chút về mạch nguồn ATX nhé, mình chỉ vẽ phần cần thiết thôi

Comment

Bạn tham khảo một chút về mạch nguồn ATX nhé, mình chỉ vẽ phần cần thiết thôi
            Mình thấy ở bên nước ngoài họ cũng làm bộ nguồn ATX thành nạp ắc quy đấy, các bác tham khảo link này này: http://web2.murraystate.edu/andy.bat...owersupply.htm
            Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
              Mình thấy ở bên nước ngoài họ cũng làm bộ nguồn ATX thành nạp ắc quy đấy, các bác tham khảo link này này: http://web2.murraystate.edu/andy.bat...owersupply.htm
              Bó tay... em xin rút

Comment

Bó tay... em xin rút
                Mình nói sai ah, thế thì xin lỗi vì mình có phải dân điện đâu. Thế nhưng đọc ở một bài khác thì nó nói là lấy hai đầu +5v và đầu -12v sẽ được 17v vậy thì có thể nạp ắc quy rồi còn gì? (Nếu sai thì bạn đừng "chém" như lúc nãy nữa nhé, giải thích cho mình hiểu là được rồi ...hiiiii
                Website: ;

Comment

Mình nói sai ah, thế thì xin lỗi vì mình có phải dân điện đâu. Thế nhưng đọc ở một bài khác thì nó nói là lấy hai đầu +5v và đầu -12v sẽ được 17v vậy thì có thể nạp ắc quy rồi còn gì? (Nếu sai thì bạn đừng "chém" như lúc nãy nữa nhé, giải thích cho mình hiểu là được rồi ...hiiiii
                  Nạp được ac quy nhỏ vì nguồn (-) dòng <1A

Comment

Nguyên văn bởi vhkhoi Xem bài viết
                    Nạp được ac quy nhỏ vì nguồn (-) dòng <1A
                    Kể cả -12V dòng lớn kẹp vào bình là nguồn cắt ngay.

Comment

Mình tìm nát rồi, khẳng định ko có cách nào tối ưu mà dễ làm như trên đâu. Mình hướng dẫn cho nhiều người ko biết điện tử họ vẫn làm được.

Comment

Kể cả -12V dòng lớn kẹp vào bình là nguồn cắt ngay.
                        Ừ! Mình nói nạp được là trong phuơng pháp của bọn nước ngoài ấy nó có nối tiếp với 1 trở hạn dòng, chứ đấu trực tiếp thì nó bị sụt áp nguồn sẽ ngắt ngay.

Comment

Cách của bác rất hay song điện áp ra hơi cao & không điều chỉnh được.Em làm theo cách của bác Ura=30v không tải,22v khi lắp tải=1 bóng đèn 12v35w
                          cách này ghép với mạch của bác Lan Hương trong box này :http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=4266&page=11 chạy rất good .Cám ơn đã chia sẻ ! chúc bác vui.

Comment

Nguyên văn bởi phuthanh2004 Xem bài viết
                            Cách của bác rất hay song điện áp ra hơi cao & không điều chỉnh được.Em làm theo cách của bác Ura=30v không tải,22v khi lắp tải=1 bóng đèn 12v35w
                            cách này ghép với mạch của bác Lan Hương trong box này :http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=4266&page=11 chạy rất good .Cám ơn đã chia sẻ ! chúc bác vui.
                            Cái này điều chỉnh dòng nạp bằng trở bạn ạ

Comment

em có con atx-320&sp4 có làm như cách trên được không

Comment

Nguồn ATX phần +12V chỉ khoảng 2A, xạc một accu 100Ah mất bao lâu nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

anhthuong Tìm hiểu thêm về anhthuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X