Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chương trình tính biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chương trình tính biến áp xung

Bận quá hôm nay mới vào điện tử để xem. đang lang thang trên mạng thì thấy cái trình này hay hay, nó phù hợp với cách tính" phiên phiến" gần đúng của anh em ham thực hành nhưng thiếu phương tiện đo lường BAX và đây, tôi pót len cho anh em tham khảo, nó rất dễ nhưng bằng tiếng Nga anh em cứ down về rồi tôi sẽ hướng dẫn cách dùng sau nhé
    Attached Files

Các bạn tải về giải nén, mở file có đuôi exe sẽ ra bảng sau
    Attached Files

Comment

hướng dẫn tiếp di bạn

Comment

Trên cùng bên trái là sơ đồ đầu vào bạn dùng biến đổi, lần lượt là push-pull giữa là bán cầu, phải là cầu đủ.
        hàng ngay dưới là điện áp vào: 1 chiều, nút bên phải là điện áp dùng nắn từ sau điện lưới, có ba ô để nhập là điện áp min, danh định ,và maxnhư trong hình tôi lấy điện áp vào từ acquy chạy push-pull.
        Dòng tiếp theo là loại ic mình dùng đ/k ví dụ chọn tl494 (SG3525) chạy với tần số 25khz.
        Dòng tiếp theo là đặc tính của các đầu ra, tôi lấy 1 đầu ra có hiệu điện thế là 300v, công suất 400w, hàng dưới là đường kính dây sơ cấp, tôi lấy 0.8mm còn dây đầu ra tôi chọn loại 0,1mm (các bạn có thể chọn bất kỳ chuơng trình sẽ tính cho bạn dùng mấy sợi chập lại, nếu chọn không tối ưu thì máy sẽ cho 1 thông báo bạn chỉ cần chọn lại đường kính dây và nhập lại) Phía bên phải các ô trắng này là 2 lựa chọn : trái là có ổn định áp ra, phải là ko có.
        Ba sơ đồ dưới cùng là sơ đồ nắn lọc đầu ra 1, 2, và 3 tôi chọn số 3 là nắn lọc với cầu đủ, tôi điền vào cột dóng từ 300v 400w xuống ngang số 3, còn lại thì để măc định .
        Bên trái là chế độ làm mát: trái là cưỡng bức (quạt gió), nút phải là không.
        Sang trang là hình chọn lõi ferit, tôi chọn EE, đánh dấu chọn tự động ở dưới hình.
        Xong nhấn phím "рассчитать!" dưới cùng bên trái là máy cho kết quả .
        Cách lấy kết quả như sau Ngay dưới hình lõi fer có bảng các thông số : ferit E42/21/15, Bmax=0.260, tổn thấi trong lõi 1.91W, nhiệt độ lõi <25oC, công suất 400W, Sơ cấp 3+3vòng 7sợi 0.8MM, dòng 35.55A, thứ cấp là 98 vòng 20 sợi đường kính 0.1mm (các bạn có thể chọn lại đườngkính và số sợi sao cho tiết diện tương đương)

Comment

cái này quấn liệu có chuẩn ko bác, tiện thể có bác nào cho em hỏi có chỗ nào dạy quấn biến áp xung thực tế ko, em ở gần Hà Nội

Comment

Ai giỏi lập trình Việt hóa nó đi. Đang làm nhưng khó quá
            Mình thấy phần mềm khá hay và hữu ích. Nhờ Thúc Bảo ( nếu sai bỏ quá ) cung cấp giúp mình nghĩa các nút điều khiển mình sẽ Việt hóa nó cho anh em cùng dùng nha.
            Last edited by duong_act; 14-08-2010, 21:34.

Comment

Các bạn thử trang web này nhé: http://schmidt-walter.eit.h-da.de/sm...mps_e.html#Hgw

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Ai giỏi lập trình Việt hóa nó đi. Đang làm nhưng khó quá
                Mình thấy phần mềm khá hay và hữu ích. Nhờ Thúc Bảo ( nếu sai bỏ quá ) cung cấp giúp mình nghĩa các nút điều khiển mình sẽ Việt hóa nó cho anh em cùng dùng nha.
                ok, mai là có cho bạn.

Comment

Soft tính biến áp xung

Mình cũng muốn chia sẻ 1 soft, cái này tính cho mạch flyback

http://www.mediafire.com/file/znd2cd...20Designer.rar

------------------------------------------------

Comment

Có rồi đây duong_act, chúc bạn thành công
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                      Có rồi đây duong_act, chúc bạn thành công
                      Ok ngay ! Hẹn gặp anh em sau vài giờ

Comment

Chưa chuẩn lắm nhưng anh em dùng tạm. Bác Thúc bảo up nốt mấy chỗ trong mục chọn lõi nhé
                        Attached Files

Comment

Bản dịch của Lite-CalcIT(1500)

Phù phù mấy hôm nay vợ tớ đang ốm nghén nên tính như lửa, ngồi dịch và cứ bị vợ la mãi vì "ngồi lỳ lâu quá". Còn mỗi 1-2 chỗ tý xíu chưa kịp dịch anh em thông cảm.
                          Đây là bản dịch tiếng Anh mình vừa mới làm xong anh em down về dùng nhé
                          http://www.mediafire.com/?14ay48sjg6g9jbb
                          Phù phù vợ đang giận rồi !

Comment

Link download mới bản dịch Lite-CalcIT(1500) EN

Các bạn download theo link này nhé, link trên mình xóa rồi
                            http://www.mediafire.com/?msuj39t02tdzhtt

Comment

Các pác dịch hay quá! Nhưng sao nhiều chỗ đơn vị vẫn toàn ký tự lạ không hà!! mà vẫn còn nhiều èàùỳíóu quá ae ơi. Cả ????????????????? nữa!

Comment

Về tác giả

Collapse

thucbao Tìm hiểu thêm về thucbao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X