Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mosfet.. Xin được trợ giúp tí xíu ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mosfet.. Xin được trợ giúp tí xíu ạ.

báo cáo các cao nhân là em đag cố gắg chế 1 cái điều tốc cho xe đạp điện (mua của bác Lộc Tô đắt quá àh :-s ).
    Em định cho PIC giả lập xung ra. rồi đút vào Mosfet cho nó tạo dòng trên Motor.. PIC thì ok, vì cơ bản là thuật toán khá dễ dàng. Nhưng em vướng ở chỗ không biết dùng Mosfet nào vì chưa có kinh nghiệm gì hết cả. Động cơ em dùng là DC 48V-700W mạnh mẽ :"> .
    vậy nên nhờ các anh, các chị chỉ bảo giùm em nên chọn Mosfet nào. nếu có giá cả luôn thì càng tốt ạ, vì em đag hạch toán xem có sản xuất đại trà được không 8->.
    chân thành cảm ơn các anh các chị

Nguyên văn bởi hungkyo Xem bài viết
    báo cáo các cao nhân là em đag cố gắg chế 1 cái điều tốc cho xe đạp điện (mua của bác Lộc Tô đắt quá àh :-s ).
    Em định cho PIC giả lập xung ra. rồi đút vào Mosfet cho nó tạo dòng trên Motor.. PIC thì ok, vì cơ bản là thuật toán khá dễ dàng. Nhưng em vướng ở chỗ không biết dùng Mosfet nào vì chưa có kinh nghiệm gì hết cả. Động cơ em dùng là DC 48V-700W mạnh mẽ :"> .
    vậy nên nhờ các anh, các chị chỉ bảo giùm em nên chọn Mosfet nào. nếu có giá cả luôn thì càng tốt ạ, vì em đag hạch toán xem có sản xuất đại trà được không 8->.
    chân thành cảm ơn các anh các chị
    Cho bạn cái này :http://www.kythuatvien.com/h/299/Oth...hong-dung.aspx
    Điều khiển động cơ tôi vẫn hay dùng IRF540 Và IRF9540. hai con này thông số tương đương nhưng 1 con loại N 1 con loại P dùng để mắc cầu H. giá 7->9k/ 1con.

Comment

Nguyên văn bởi ngochai0712 Xem bài viết
      Cho bạn cái này :http://www.kythuatvien.com/h/299/Oth...hong-dung.aspx
      Điều khiển động cơ tôi vẫn hay dùng IRF540 Và IRF9540. hai con này thông số tương đương nhưng 1 con loại N 1 con loại P dùng để mắc cầu H. giá 7->9k/ 1con.
      Em cam on anh Hai. Hinh nhu em co' quen anh (qua mang) hay sao ay'. Tu lau roi, em co' hoi anh ve lap' cai' MP3 y'. Nick chat yahoo cua anh la ngochai_xxx gi do' dung khong a .
      Y' quen em hoi anh chut' xiu'. O cai' bang tra cuu kia, con IRF540 dong` toi' da la 28A, cong suat' toi da la 150W vay co chiu du cho cai dong co 48V 700W khong ha anh .
      Em cam on anh mot lan nua.

Comment

Em cam on anh Hai. Hinh nhu em co' quen anh (qua mang) hay sao ay'. Tu lau roi, em co' hoi anh ve lap' cai' MP3 y'. Nick chat yahoo cua anh la ngochai_xxx gi do' dung khong a .
        Y' quen em hoi anh chut' xiu'. O cai' bang tra cuu kia, con IRF540 dong` toi' da la 28A, cong suat' toi da la 150W vay co chiu du cho cai dong co 48V 700W khong ha anh .
        Em cam on anh mot lan nua.
        Anh không nhớ nữa vì nhiều nick lắm, bây giờ thì không chat nữa rồi, nói chung thì chỉ cần quan tâm xem dòng qua tải có lớn hơn dòng chịu được của mosfet hay không và điện áp nhỏ hơn Vds của mosfet là được. Động cơ 48V/700W thì dòng điện khi chạy bình thường là 700/48=14,5A. Như vậy là có thể dùng con này được. Nhưng có thể khi có tải dòng sẽ tăng lên nên để chắc ăn thì nên mắc song song 2 con mosfet với nhau, có tản nhiệt chuẩn 1 tí vì động cơ này công suất khá lớn.
        Thêm nữa nếu mua phải hàng IRF rởm thì mấy thông số trên không đúng thì chết mosfet là không thể tránh được.

Comment

nếu cần nữa thì dùng IR2110(2111) làm driver cho 4 con IRF3205( Uds=55v, Ids=105A thì phải)

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Oi buon cuoi lam cac anh chi a.
            Bay gio em moi nghi ra la moi viec cuc ki don gian, dung ro-le dien tu. Qua PIC de kich thich ro-le lam viec. 1s dong mach 0,2s. Vay la tiet kiem dc 0,8s acquy khong phong' dien. Vay la xong .
            Hoac cung lam' thi, tren acquy dan dung co' cac' ma^u' chia dien ap. 4V-6V-8V-12V. Lap 2 binh, vay ta co the co cac loai dien ap' : 8V-10V-12v-14V-16V-18V-20V-24V . Cu' the ma dua truc tiep' vao dong co. Dien ap' yeu thi di nhien dong co hoat dong cung yeu, dong thoi cung khong lam hao binh.
            Du sao cung cam on cac anh chi rat nhieu a.

Comment

hết thuốc rồi. đang lắp mạch điện tử lại nhảy sang dùng rơ le. Tốt hơn hết là dùng rơ le bán dẫn. Dùng rơ le thường khi điện áp ac qui giảm rơ le sẽ không hút được.
              Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
                hết thuốc rồi. đang lắp mạch điện tử lại nhảy sang dùng rơ le. Tốt hơn hết là dùng rơ le bán dẫn. Dùng rơ le thường khi điện áp ac qui giảm rơ le sẽ không hút được.
                em chỉ thấy khó hiểu cái phần thông số của mosfet. như con IRF540 kia, Ids max = 28A, Pds max = 150W như vậy Uds max = 150/28 ~ 6V. vậy làm sao đủ kéo cho cái động cơ của em.
                anh giải thích giùm em với.
                hoặc là anh chỉ giùm em 1 con mosfet chịu đủ được không ạ ? em lắp động cơ 500w cũg được ạ.
                em cảm ơn anh

Comment

em chỉ thấy khó hiểu cái phần thông số của mosfet. như con IRF540 kia, Ids max = 28A, Pds max = 150W như vậy Uds max = 150/28 ~ 6V. vậy làm sao đủ kéo cho cái động cơ của em.
                  hoặc là anh chỉ giùm em 1 con mosfet chịu đủ được không ạ ? em lắp động cơ 500w cũg được ạ.
                  em cảm ơn anh
                  Cậu này rõ lạ, đã lập trình bằng PIC rồi lại định dùng rơle à? Liệu nó đóng cắt được mấy lần mà hỏng? về mosfet nó đóng cắt không khác rơle là mấy, chỉ có là tần số đóng cắt rất cao, mà điều khiển tốc độ động cơ 1 chiều là dùng PWM thì không dùng mosfet thì dùng cái gì? cái động cơ ấy đã là cái gì, chưa thấm vào đâu so với inverter công suất lên đến vài KW vẫn dùng mosfet bình thường.

Comment

em cảm ơn anh
                    Bạn xem lại trong datasheet đi, làm gì có chỗ nào nói Pds = 150W, con IRF540 dẫn dòng tới 22A, Vds(max) = 100V, thoải mái để điều khiển cái động cơ của bạn !

Rơle đóng cắt nhiều lần thì sẽ khó bền lắm đấy ! Nên chọn con Mosfet có thông số Ids và Uds cao cao 1 chút để đề phòng hàng dởm (thông số ko được như trong datasheet), con IRF3205 là 1 VD

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
                      Bạn xem lại trong datasheet đi, làm gì có chỗ nào nói Pds = 150W, con IRF540 dẫn dòng tới 22A, Vds(max) = 100V, thoải mái để điều khiển cái động cơ của bạn !

Rơle đóng cắt nhiều lần thì sẽ khó bền lắm đấy ! Nên chọn con Mosfet có thông số Ids và Uds cao cao 1 chút để đề phòng hàng dởm (thông số ko được như trong datasheet), con IRF3205 là 1 VD
                      em chưa xem trong datasheet, mới chỉ tra cứu trong này http://www.kythuatvien.com/h/299/Oth...hong-dung.aspx
                      có lẽ là bảng đó nhầm. àh thế anh chỉ em chỗ mua con 3205 được không ạ? cả giá luôn thì tốt quá.
                      em cảm ơn anh.

Comment

Các thông tin của linh kiện bạn phải tra trong datasheet chứ, tra lung tung sao được

Con 3205 giá 11.5k (mình mua cách đây 3 tháng rồi, ko biết giá giờ khác ko), con này khá thông dụng, bạn ra hỏi hầu như của hàng nào cũng bán.

Comment

em cảm ơn anh

Comment

Anh em trên diễn đàn ơi, xin giải đáp giúp mình 1 câu hỏi :
                            mình dùng irf 9540, con này dòng tới mưới mấy Amper để ổn tốc cho động cơ khoảng 2A nhưng thấy nó nóng quá !!
                            Mình đọc datasheet của irf9540 thì thấy Vgs tối đa là +-20V. Mạch của mình cấp cân G là 5V, chân S là 38V, suy ra Vgs= -33V, mạch vẫn chạy, nhưng Mosfet vẫn nóng ??
                            sau đó mình giãm Vs xuống khoảng 15V rồi nhưng Mosfet vẫn nóng ?
                            khi mình mắc song song 2 Mosfet kenh P như thế này thì có cần thêm và sửa lại gì không ?
                            Ai có cách nào hay xin hướng dẫn giúp, cám ơn anh em nhiều !!
                            Đây là mạch của mình:
                            http://www.mediafire.com/?w37pjzml6j897ja

Comment

bạn nên xử dụng mạch kích dùng Ir2110/2113 để lái thì sẽ không nóng. Mosfet nóng khi bạn phân cực chưa đúng mà thôi. mình nghĩ dòng tải của bạn không lớn đến mức nóng Mosfet
                              Last edited by trâuđực; 21-03-2011, 14:09.

Comment

Về tác giả

Collapse

hungkyo Tìm hiểu thêm về hungkyo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X