Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn ổn áp từ thyristor BT151

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn ổn áp từ thyristor BT151

Click image for larger version

Name:	untitled1.bmp
Views:	1
Size:	215.1 KB
ID:	1408126
    bỏ tải vào tụ nổ, bỏ tụ ra sụt áp, dòng lên 7A
    mong anh em góp ý.

tụ tăng áp lên

Comment

tui chưa thấy mạch nào ổn áp như vậy hết

Comment

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
        tui chưa thấy mạch nào ổn áp như vậy hết
        mình nghĩ mạch như vậy đúng mà điot zenner ghim dòng và áp mở cho thiristor

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
          mình nghĩ mạch như vậy đúng mà điot zenner ghim dòng và áp mở cho thiristor
          Kích SCR là nó dẫn ngay cả khi thôi kích và chỉ ngắt khi dòng qua nó I (AK) nhỏ hơn 1 giới hạn nào đó=> Mạch này áp ra ~ áp vào

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
            Kích SCR là nó dẫn ngay cả khi thôi kích và chỉ ngắt khi dòng qua nó I (AK) nhỏ hơn 1 giới hạn nào đó=> Mạch này áp ra ~ áp vào
            nhưng dòng qua AK đảo chiều tức là scr này làm việc cả chỉnh lưu nữa thì mạch này có thể chạy

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
              nhưng dòng qua AK đảo chiều tức là scr này làm việc cả chỉnh lưu nữa thì mạch này có thể chạy
              trên sơ đồ đó thì là mắc vào nguồn dc mà. Mà dù có mắc vào ac như bác nói cũng ko được vì khi scr được kích nó sẽ dẫn ngay và nạp vào tụ đến điện áp đỉnh của hình sin. Cho dù Nửa chu kỳ sau scr khóa nhưng áp ra vẫn là áp đỉnh nạp trên tụ

Comment

thây tụ 220u/50v=220/300v tụ có nổ ko.
                nói thêm: áp ra tụ ko phải ~, thực tế có đo áp khi ko tải là 5 volt. nếu có tải tụ nổ áp sụt.
                mong các đồng chí tham khảo rõ,ko dựa trên lí thuyết suôn.

Comment

Nguyên văn bởi truongthanh1 Xem bài viết
                  thây tụ 220u/50v=220/300v tụ có nổ ko.
                  nói thêm: áp ra tụ ko phải ~, thực tế có đo áp khi ko tải là 5 volt. nếu có tải tụ nổ áp sụt.
                  mong các đồng chí tham khảo rõ,ko dựa trên lí thuyết suôn.
                  Vậy bạn đang hỏi hay đang đánh đố mọi ng đây. Nếu là 48vdc phẳng thì tụ 50v làm sao nổ được còn 48v hiệu dụng sau cầu nắn thì tụ phải trên 70v mà khi đó con tụ lọc trước đã nổ banh xác rồi còn chờ gì cho bạn cấp tải và đo đạc nữa.
                  Thực hành thì cũng phải dựa vào lí thuyết ,còn bạn cho là Lthuyết suông thì sao ko lắp thử con tụ 300v như bạn nói vào xem có nổ ko hay còn chờ mọi ng lắp thử rồi báo KQ cho bạn
                  Cuối cùng , sau khi lắp tụ áp cao hơn vào bạn lắp tải vào và đo thử xem áp ra có còn là 5v nữa ko hay ~ áp vào

Comment

thiếu căn bản trầm trọng,nếu thay con scr = trans thì mới là mạch ổn áp nối tiếp, áp ra = áp zener - 0,6V. Còn muốn ổn áp dùng phần từ SCR thì phải điều chỉnh góc kích bạn ah. theo công thức này Vd = (căn2/2pi)*Vs(1+cos alpha ) góc alpha này quyết định điện áp Vd ngỏ ra.Nó có cả một mạch kích điều khiển góc phát xung ( alpha ) để có điện áp ngỏ ra Vd như mong muốn.

Comment

haha .tui hỏi theo thực tế chứ có làm chơi đâu. lí thuyết điện tử căn bản có nhiều mà, mai0202 có biết thực tế là j ko? thử rồi sẽ biết. Thấy mạch hay mình post thử .cảm ơn máy đồng chí.

Comment

hic
                        Tôi sửa chữa nhuồn cũng nhiều rồi thế mà tôi chưa thấy nguồn ổn áp nào mà lạ vậy . tôi không hiểu nguồn đó mà ra được 5V thì tài quá , chắt bạn tự sáng tác ra nguồn ổn áp kiểu mới a`. Mọi người hãy phân tích lại mạch thử SCR mở rồi thì làm sao tắc nó trên mach này,khi SCR dẫn thì điện sụp áp trên SCR khoảng 1,6V(tùy loại SCR dòng lớn hay nhỏ) vậy thì làm sao ổn ap đây ?????? bạn truongthanh1 hãy giải thích nha và mọi người nữa. theo cá nhân tôi thì thay SCR = BJT (traristor)

Comment

Nếu bạn muốn ổn áp thì thay bằng BJT NPN là ok. Điện áp đầu ra khi thay bằng BJT là (Vzenner - Vbe). Ở đây Vout = 5V - 0.6V = 4.4V
                          Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
                          - Website: www.dientu4u.com
                          - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Mạch này không có tính năng ổn áp, song nó được sử dụng trong mạch nắn để nạp Acquy. Điện áp vào AC khoảng 15V, Dz 5V thay bằng 14 đến 15V. Khi mới nạp (bình cạn điện) thì SCR đóng vai trò như một con diode nắn thông thường. Khi bình đầy, áp hai cọc bình vượt quá áp ghim trên Dz thì SCR ngưng dẫn. Có thể tạm coi là một mạch nạp có tự ngắt ! SCR nên chọn con chịu dòng lớn hơn, nhớ bắt tỏa nhiệt.
                            Attached Files
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Chào bác Hoang Tam, có phải bạn nên thêm con diode vào đầu zenner để lọc nửa chu kì đầu là điện áp dương từ biến áp đưa vào để bảo vệ zenner và điện trở không ? theo mình thì mạch ổn áp dùng scr bằng mạch này thì không được đâu, với mạch này chỉ dùng với transistor thôi, nếu muốn dùng ổn áp bằng scr thì theo mình nghĩ thì theo lời mai0202 cũng có lí đấy. bạn mai0202 có thể cho mình biết rõ hơn về công thức đó không !? mình có hình cấu tạo mạch nạp accu của xe máy. có bác nào cho mình biết giá trị của các con linh kiện trong đó được không ? nếu được vậy thì cảm ơn rất rất rất nhiều. mình có chỉnh sửa hình ảnh của bác Hoang Tam một tí có gì thì xin lỗi bác, bác đừng trách nhé. trẻ người non dạ mà.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

truongthanh1 Tìm hiểu thêm về truongthanh1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X