Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phương pháp kiểm tra MOSFET

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Khi mua số lượng nhiều thì trước hết hãy mua 1 con thôi đã rồi ra quán uống nước mà kiểm tra MOSFET như sau: Dùng 1 acquy 12V, 1 điện trở cỡ 4,7k, 1 bóng đèn pha xe máy 12V-35W đấu // hai râu với nhau thành 75W. Chân S nối với cực âm của acquy, chân G qua trở 4,7k lên + AQ, chân D qua bóng đèn nối + AQ thì đèn sáng, FET không nóng là tốt (không cần gắn tỏa nhiệt, với FET chịu dòng vài chục A). Nếu bốc khói là FET kém chất lượng không dùng được. Lúc này đo Uds (cỡ mV) là tính ngay được Rds của FET (dòng qua bóng đèn lúc này cỡ 5-6A).
    khi mua cũng cần để ý có khi ng ta còn cho lẫn cả loại fet rởm vào .
    Hôm trước em mua 6 con 840 thì 2 con rởm (irf 840-435f) rds 4ohm 4 con irf840-HG còn dùng được rds 1ohm

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Cũng còn tùy vào IRFZ44N ( hay các FET khác ) dùng trong việc gì thì nó mới dễ chết hay ko. Con ấy là thoát điện tích cực G đưa Fet về trạng thái ngắt.
      Nhưng mà việc mất dao động dẫn đến chết Fet thường do đầu ra mức cao cộng với trùng dẫn cái đó thì loại Fet nà cũng tèo
      Nhan tjen cho hoi luon cau ngu ngu the nay: trung dan la gj a? truoc day de cung co hoc ve FET ma ko nge noj den hjen tuong nay

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
        Nhan tjen cho hoi luon cau ngu ngu the nay: trung dan la gj a? truoc day de cung co hoc ve FET ma ko nge noj den hjen tuong nay
        Trùng dẫn - cái tên đã nói lên phần nào- Nó là hiện tượng các van công suất ( Fet, Bjt, Igbt, Triac, Thyristor....) cùng dẫn trong một thời điểm mà theo nguyên lí nó phải dẫn lệch pha nhau, tức là con này dẫn thì con kia ngắt , nhưng khi trùng dẫn thì cả 2 con cùng dẫn.
        __
        Tác hại :
        Rất nguy hiểm với các mạch công suất như mạch đẩy kéo, mạch cầu H... Khi trùng dẫn thì gây ra hiện tượng đoản mạch => cháy nổ, chết van công suất....

Comment

bạn vào trang này sẽ biết hết các loại mosfet, công suất chất lượng và có thể thay thế dc cho nhau hay không.
          http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...UTC/50N06.html
          còn mún kiểm tra sống chết thì như bạn phuongdthd nói là đúng rồi.nhưng mình mún nói thêm là khi đo D,S sẽ có 1 chièu lên kim 1 chiều không, bạn để nguyên hai que đo ở chiều k lên và chạm ngón tay vào chân G kim đồng hồ sẽ lên.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Cách này chỉ dùng được với loại Fet trâu bò như IRF3205, IRF1404, IRF1010... có Rdson nhỏ thì mới mát thôi chứ 75W mà chơi với mấy em IRF540 hoặc mấy em Rdson lớn thì có khói là chắc rồi còn gì hở bác.
            Đúng vậy ! thế mới có cái mở đóng ngoặc là "với FET chịu dòng vài chục A" , mấy em chịu dòng nhỏ vài A thì lấy bóng đèn nhỏ thôi.
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi Huyngo Xem bài viết
              May quá gặp anh ở đây, cho en hỏi ngoài lề 1 cht .em đang làm cái inverter dung 2fet 50n06 nhưng em lấy hẳn 2 xung cấp vào 2 chân B của 2 tzt C1815.Test trên bóng compack 20w điện áp ra sụt xuống còn 185v .trong khi để không tải thì nó là 225v ( em dùng Biến Áp 3A mua ngoài chợ trời .Lõi dây sơ cấp 0,4 mm) anh có biết làm sao nó sụt áp không . Và tại sao trong mạch anh lại chỉ cấp 1 xung vào c1815 .em mơí học nên chưa biết nhiều mong anh chỉ bảo
              Sụt áp nhiều khi có tải có 2 nguyên nhân : Một là nguồn AQ sụt do dòng lớn, hai là biến áp kém, dây nhỏ nên nội trở lớn gây sụt áp trên cuộn dây. Thường các BA mua ngoài chợ thì chất lượng không cao, bạn nên mua BA loại 5A thì ổn hơn.
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                Sụt áp nhiều khi có tải có 2 nguyên nhân : Một là nguồn AQ sụt do dòng lớn, hai là biến áp kém, dây nhỏ nên nội trở lớn gây sụt áp trên cuộn dây. Thường các BA mua ngoài chợ thì chất lượng không cao, bạn nên mua BA loại 5A thì ổn hơn.
                để em mua lọai 5a xem sao. cảm ơn anh đã chỉ bảo

Comment

em thấy các loại MOSFET thì ngoài ghi tên bên trên thì còn có những kí hiệu ở bên dưới,những kí hiệu này có thể để ta nhận biết chất lượng của MOSFET(không biết có phải không)
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

FET đựng như thế này là FET tốt phải không ạ?
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                      FET đựng như thế này là FET tốt phải không ạ?
                      Đúng là như thế. Nhưng mà cũng phải xem nguồn hàng ở đâu, tem mác thế nào chứ Fet đểu xong nhồi ống thì cũng chịu

Comment

he he chỗ em bán loại đựng như thế này,lúc nào đi mua em nhìn xem nó từ đâu đến
                        Keep moving forward...

Comment

bác cho em hỏi chút là em đo con K2608
                          1.Đặt VOM thang x10K, đặt FET lên vật cách điện ( tờ giấy chẳng hạn).
                          2.Đặt que đỏ vào S, que đen vào D, thông thường VOM sẽ chỉ một giá trị nào đó
                          3.Giữ que đo như vậy, chạm ngón tay từ G sang D sẽ thấy kim lên cao hơn( thường gần bằng 0), chạm tay từ G sang S sẽ thấy kim tụt đi ( có trường hợp tụt gần về vô cùng ).
                          Đó là FET còn sống, nếu ko có thay đổi là FET chết
                          cái này thì ok rồi ạ
                          nhưng em cũng là như vậy với con K2608 em đổi que đen vào s que đỏ vào d thì kim nên căng đét và em cũng chạm tay vào các cực như bác nói nhưng không có tác dụng gì cả kim vẫn đứng im ở múc căng đét vậy bác cho em hỏi như thế là con của em còn sống hay đã die rồi ạ và tại sao khi ta đảo chiều que đo thì kim nên căng đét mà chạm tay vào thì nó không có tác dụng như là khi mình đo que đỏ vào S que đen vào D em rất thác mắc ở chỗ này mong được các bác chỉ dậy.
                          em làm như bác nói rồi mà em không biết nó sống hay chết khó hiểu quá em là dân nghiệp dư nên mong các bác chỉ dậy nhiệt tình ạ em cảm ơn

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                            bác cho em hỏi chút là em đo con K2608
                            1.Đặt VOM thang x10K, đặt FET lên vật cách điện ( tờ giấy chẳng hạn).
                            2.Đặt que đỏ vào S, que đen vào D, thông thường VOM sẽ chỉ một giá trị nào đó
                            3.Giữ que đo như vậy, chạm ngón tay từ G sang D sẽ thấy kim lên cao hơn( thường gần bằng 0), chạm tay từ G sang S sẽ thấy kim tụt đi ( có trường hợp tụt gần về vô cùng ).
                            Đó là FET còn sống, nếu ko có thay đổi là FET chết
                            cái này thì ok rồi ạ
                            nhưng em cũng là như vậy với con K2608 em đổi que đen vào s que đỏ vào d thì kim nên căng đét và em cũng chạm tay vào các cực như bác nói nhưng không có tác dụng gì cả kim vẫn đứng im ở múc căng đét vậy bác cho em hỏi như thế là con của em còn sống hay đã die rồi ạ và tại sao khi ta đảo chiều que đo thì kim nên căng đét mà chạm tay vào thì nó không có tác dụng như là khi mình đo que đỏ vào S que đen vào D em rất thác mắc ở chỗ này mong được các bác chỉ dậy.
                            em làm như bác nói rồi mà em không biết nó sống hay chết khó hiểu quá em là dân nghiệp dư nên mong các bác chỉ dậy nhiệt tình ạ em cảm ơn
                            Khi đặt que đo vào DS, nếu đúng chiều và Fet còn sống thì nó sẽ hoạt động. Kim nhích lên nhích xuống là chứng tỏ Rds đang thay đổi. Trường hợp đặt ngược que đo đồng hồ sẽ lên căng đét vì lúc này con diode trong Fet nó sẽ được phân cực thuận và dẫn ( mặc kệ Fet còn sống hay chết ). Trường hợp đặt đúng mà vẫn căng đét, không nhúc nhích là con Fet chết nên nó không còn hoạt động nữa - kim chỉ im re.

Comment

nhưng em làm thao tác vẫn như vậy mà lúc thì nó nên căng đét lúc thì nó không nên lúc thì nó chỉ nên một chút em không được tiếp xúc nhiều với loại này nên có nhiều thắc mắc quá mong được các bác giúp có cách nào kiểm tra cụ thể và dễ phát hiện nhất không ạ
                              em cảm ơn !

Comment

em đo đúng thì nên căng rồi nhưng có lúc đo ngược không nên có lúc thì nên một tý lúc thì nên căng em không hiểu như thế nào

Comment

Về tác giả

Collapse

Huyngo says ịt your way Tìm hiểu thêm về Huyngo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X