Thông báo

Collapse
No announcement yet.

500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Các bác tham khảo nhé.
    Attached Files
    Regards.

"Never stop thingking!"

Tui đang làm thử mạch này, nhưng tôi hay bị đứt các con 2n3055 và đứt cầu chì (tui dùng thêm cầu chì 15A nối từ nguồn 12Vdc xuống biến áp). Tui đã kiểm tra dạng sóng tính hiệu các đầu kích vẫn tốt. Bác có biết nguyên nhân chỉ dùm cái!!!

Comment

Mạch này không có bảo vệ mối nối, và nhiều vấn đề khác.
      Trong đó cần lưu ý là khi chưa gắn tải thì không được cấp nguồn.

Comment

Tôi đã ráp thành công cái mạch này lâu rồi nhưng để chạy được lầu dài và ổn định thỉ cần phải thêm điện trở thoát dòng ở cực B của 3055 tầng công suất. Nếu không có thì mau chết 3055 lắm. Một điều quan trọng nữa là gắn tải trước khi bật nguồn thì xài mới bền !
        Mạch này làm ups xài computer củng ngon lành lắm (tất nhiên phải thêm thắt một chút).

Comment

ban co the cho minh biet mach nay dung IC gi duoc ko vay

Comment

Nguyên văn bởi tuananh_kt87 Xem bài viết
            ban co the cho minh biet mach nay dung IC gi duoc ko vay
            Nó xài con 4047

Thông thường con Trans công suất chết vì các nguyên nhân sau:

1/. Không bão hòa. Do dòng cấp cho cực B không đủ. Khi dòng tải tăng, dòn cực C sẽ tăng theo, nhưng dòng cực B cấp không đủ. Vì thế có điện áp rơi trên transistor. Công suất tiêu tán trên nó sẽ tăng, và đốt cháy Trans.

2/. Quá dòng. Do bạn thiết kế chưa đúng, hoặc sự phân bố dòng trên các trans song song chưa hợp lý. Con nào ăn dòng nhiều, con đó chết trước. Các con khác sẽ ăn theo.

3/. Giải nhiệt kém.

Comment

mình cũng mới lắp xong mạch này, lúc đầu mới cấp nguồn nhưng kg có tải lên con IC 4047 chết liên tục . mình lắp thêm lọc LC vào thì ok ,kg cần mắc tải và nguồn có chập trờn cũng kg sao! đang định chế thêm mạch bảo vệ quá tải

Comment

Tôi thấy mạch này không "êm" lắm vì khi hoạt động tấc cả các transistor có trên mạch đều nóng hết (và tôi nghĩ bị tổn hao công suất accu là ở chổ này) mặc dù vẩn chạy bình thường (với tải là một TV phẳng 19 inch và một đầu DVD và một đèn compact 20W). Về sau này tôi chuyển lại chạy bằng MOSFET thì mạch gọn hơn và thấy ít nóng hơn, tôi đã dùng nó trên một xe buýt và tới nay vẫn OK.
                Mạch này đúng là "low cost" đấy !

Comment

anh Co_processor ơi anh vẽ cho em lại cái mạch ma anh nói được không. cả mạch anh mắc lọc LC và mạch MOSFET nhé . em mới vào ngành chưa biết nhiều lên anh nói em chẳng hiểu j cả. giúp em với nhé . mà anh cho em số điện thoại của anh được ko để em hỏi một số thứ. mà anh ơi cách quấn biến aptheees nào vậy anh nêu cho em cách tính được ko. cả ơn anh nhé

Comment

Tôi thấy mạch trên có một số vấn đề cần xem xét. Nếu công suất đầu ra là 500W thì dòng chạy qua cuộn sơ cấp của BA là hàng chục A mà chỉ dùng con LM324 driver cho 2 cặp BJT kiểu push-pull là ko ổn. Mặt khác nếu tần số điện áp trên đầu ra là 50Hz thì kích thước biến áp sẽ ko nhỏ chút nào. Nếu tăng tần số của con 4047 thì kích thước BA sẽ giảm nhưng tần số bên thứ cấp sẽ ko cấp ngay cho các thiết bị điện chạy 50Hz được.

Comment

bke3 nói đúng rồi. Cái mạch này không đủ 500W output đâu. Nhưng với tải là một TV + một DVD + một compact 20W thì OK.
                      Việc dùng con LM324 làm driver thì không có vấn đề gì đâu, OK hết hà. Bạn không để ý thấy ở đây ghép darlington hay sao? tổng trở đầu vào khá lớn nên LM324 driver tốt thôi.
                      Last edited by Co_processor; 29-07-2007, 21:41.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
                        anh Co_processor ơi anh vẽ cho em lại cái mạch ma anh nói được không. cả mạch anh mắc lọc LC và mạch MOSFET nhé . em mới vào ngành chưa biết nhiều lên anh nói em chẳng hiểu j cả. giúp em với nhé . mà anh cho em số điện thoại của anh được ko để em hỏi một số thứ. mà anh ơi cách quấn biến aptheees nào vậy anh nêu cho em cách tính được ko. cả ơn anh nhé
                        Quấn cái biến áp này giống như quấn các biến áp nguồn thông thường thôi vì ở đây tần số là 50Hz nến không có gì thay đổi so với biến áp nguồn thông thường khác. Dùng MOSFET thì không cần cập darlington đầu, LM324 diver trực tiếp cũng OK mà. Lọc LC không có cũng được (với tải trở thuần). nếu dùng cho PC hay thiết bị điện tử thì nên có đấy!

Comment

vậy anh Co_processor ơi lâpcis lọc LC ở chỗ nào vậy . chỉ rõ cho em trên sơ đồ mạch kia nhé .ví dụ như :anh đừng nói là lắp ở tầng khuêch đại như vậy thì em ko hỉu đâu. mà em muốn quấn cái biến áp dòng lớn thì phải làm sao

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
                            vậy anh Co_processor ơi lâpcis lọc LC ở chỗ nào vậy . chỉ rõ cho em trên sơ đồ mạch kia nhé .ví dụ như :anh đừng nói là lắp ở tầng khuêch đại như vậy thì em ko hỉu đâu. mà em muốn quấn cái biến áp dòng lớn thì phải làm sao
                            Mạch lọc LC lắp ở ngõ ra (đầu ra của biến áp). Gợi ý nhé : Mạch lọc LC này có tần số cộng hưởng bằng với tần số của inverter. Còn cái biến áp thì khỏi tính toán chi cho mệt, ra chợ mua (nếu không có thì đặt người ta làm luôn) một cái biến áp 220v->9v đôi 40A, về đảo lại xài Ok liền (điện áp ra khoảng 235v)

Comment

Sao các bạn không thử dùng IC 4069? Làm cái này nhàn lắm, tôi làm cho nguyên bộ PC ở nhà chạy êm ru mà, cũng chẳng lọc gì cả, không tải cũng OK.

IC 1: 4069
                              IC 2: 7805
                              TR 1,2: C1815
                              TR 3,5: IRF9540
                              TR 4,6: IRF540
                              R: dùng loại sai số 1%
                              Attached Files
                              Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

Trent Tìm hiểu thêm về Trent