Thông báo

Collapse
No announcement yet.

500W low cost 12V to 220V inverter author: Ashad Mustufa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
    Sao các bạn không thử dùng IC 4069? Làm cái này nhàn lắm, tôi làm cho nguyên bộ PC ở nhà chạy êm ru mà, cũng chẳng lọc gì cả, không tải cũng OK.

IC 1: 4069
    IC 2: 7805
    TR 1,2: C1815
    TR 3,5: IRF9540
    TR 4,6: IRF540
    R: dùng loại sai số 1%
    Cái này thấy quen quen, dường như mình có gặp ở đâu rồi thì phải.
    Vì dùng MOSFET nên mạch rất gọn và khả năng chịu quá tải cũng tốt hơn rất nhiều. Không lọc cũng không sao nhưng để phòng trường hợp điện áp ngỏ ra có sóng hài thì bắt buộc phải có.

Comment

cám ơn anh Co_processor nhé. em có một mạch .các anh xem thử nhé , rùi cho em xin ý kiến.

mà mấy anh dạy em cách post anh lên cái , em chi biet cho cái link nay thui
      Last edited by hoang_tuan; 01-08-2007, 22:51.

Comment

anh Co_processor làm ơn cho em hỏi . Nếu đặt cái biến áp nguồn đôi 9v , 40 A thì sẽ có giá khoản bao nhiêu , và thời gian nhận hàng có lâu không ? Cảm ơn anh .

Comment

Nguyên văn bởi thuhang Xem bài viết
          anh Co_processor làm ơn cho em hỏi . Nếu đặt cái biến áp nguồn đôi 9v , 40 A thì sẽ có giá khoản bao nhiêu , và thời gian nhận hàng có lâu không ? Cảm ơn anh .
          Chừng 250k đấy nhé (mình đặt quấn thì mới đủ công suất, mua hàng chợ chuối lắm!). Nếu ở Sài Gòn thì mình chỉ chổ cho, chừng 3 ngày thôi.

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
            cám ơn anh Co_processor nhé. em có một mạch .các anh xem thử nhé , rùi cho em xin ý kiến.

mà mấy anh dạy em cách post anh lên cái , em chi biet cho cái link nay thui
            Nếu chọn mạch để ráp thì theo mình thấy nên ráp mạch ở đầu luồng này hay hơn, đơn giản hơn, hiệu quả hơn và rẻ hơn nữa !!!

Comment

anh Co_processor ơi cho em hỏi cái biến áp đó nó có 2 đầu vào mà trong bản vẽ có 3 đường vào cơ mà vậy 1 đường nữa nối ở đâu, mà dòng chịu đựng tối đa của máy biến áp còn là 40 A nữa ko anh nhathung1101 hay no là bao nhiêu. mà ở trong sơ đồ của anh có biểu tượng ( ~ ) nó có nghĩa là gì vậy

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
                anh Co_processor ơi cho em hỏi cái biến áp đó nó có 2 đầu vào mà trong bản vẽ có 3 đường vào cơ mà vậy 1 đường nữa nối ở đâu, mà dòng chịu đựng tối đa của máy biến áp còn là 40 A nữa ko anh nhathung1101 hay no là bao nhiêu. mà ở trong sơ đồ của anh có biểu tượng ( ~ ) nó có nghĩa là gì vậy
                Mạch đầu luồng này với mạch của nhathung1101 là hai mạch khác nhac bạn ơi. Mạch của nhathung1101 thấy thì thật đơn giản nhưng dùng transfo khác, không dùng loại transfo nguồn đôi. 40A ở đây là khả năng cung cấp dòng 40A ở cuộn 9V đấy.

Comment

anh có thể cho em hỏi kích thước của cái biến áp đó như thế nào ? và làm sao để liên lạc với anh ?

Comment

anh có thể cho em hỏi kích thước của cái biến áp đó như thế nào ? và làm sao để liên lạc với anh ?
                    Kich thước khá to đấy nhé và cũng nặng lắm lắm, chừng 2.5cm(dài)x2cm(rộng)x2.5cm(cao). Mua về tranh thủ dùng nó tập tạ một vài bữa rồi hãy xài nhé! Nếu có gì cần trao đổi thêm bạn mail cho tôi (spring_ship@yahoo.com). Chúc bạn thành công.

Comment

Em cũng đã làm một cái inverter theo sơ đồ trong sách của kỹ sư Đức Ánh, dùng để chạy mấy bóng đèn cũng tạm ổn, nhưng nếu chạy quạt thì quạt chạy ko êm và có tiếng kêu lạ. Cho em hỏi là các mạch trong topic này dùng để chạy TV, PC, quạt... có ổn không ạ. Vì sóng của chúng tạo ra đều có dạng xung vuông chứ không phải hình sine.

↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔
                      tomorrow is another day

Comment

không biết anh có nhầm không chứ kích thước dài 2.5 cm , rộng 2cm , cao 2.5cm thì có gì là to , nặng đâu ? anh xem lại giúp . và anh cho em hỏi luôn là cái biến áp đó nặng chừng bao nhiêu Kg vậy anh ? cảm ơn anh .

Kich thước khá to đấy nhé và cũng nặng lắm lắm, chừng 2.5cm(dài)x2cm(rộng)x2.5cm(cao). Mua về tranh thủ dùng nó tập tạ một vài bữa rồi hãy xài nhé! Nếu có gì cần trao đổi thêm bạn mail cho tôi (spring_ship@yahoo.com). Chúc bạn thành công.

Comment

Uh, tớ đi mua cái biến áp 220V ra đối xứng 12V,5A (khoảng 35k) mà đã nặng gần 2 kg rồi, cái 40A chắc to và nặng lắm, cũng phải to gần bằng nửa quyển vở ấy.

Comment

không biết anh có nhầm không chứ kích thước dài 2.5 cm , rộng 2cm , cao 2.5cm thì có gì là to , nặng đâu ? anh xem lại giúp . và anh cho em hỏi luôn là cái biến áp đó nặng chừng bao nhiêu Kg vậy anh ? cảm ơn anh .

Xin lỗi nhé, tôi nhầm rồi. Kích thước gấp 10 lần !!! (dm chứ không phải cm). Nếu quấn đúng công suất chắc chừng 5kg đấy bạn à.

Comment

Nguyên văn bởi viboy Xem bài viết
                              Em cũng đã làm một cái inverter theo sơ đồ trong sách của kỹ sư Đức Ánh, dùng để chạy mấy bóng đèn cũng tạm ổn, nhưng nếu chạy quạt thì quạt chạy ko êm và có tiếng kêu lạ. Cho em hỏi là các mạch trong topic này dùng để chạy TV, PC, quạt... có ổn không ạ. Vì sóng của chúng tạo ra đều có dạng xung vuông chứ không phải hình sine.

↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔↔
                              tomorrow is another day
                              Tấc cả các inverter trong luồng này đều ra sóng vuông hết bạn à và như thế dùng để chạy động cơ nói chung là không ổn đâu. Tôi có cải tiến một chút ít xuất bằng tụ (tượng tự như mạch khuyếch đại OTL trong âm tần) và lọc LC ngõ ra thì thấy sóng ra gần như là Sine và dùng tốt cho quạt nhưng khi chuyển đổi như thế thì hiệu xuất quá thấp!
                              Hiện nay trong một số UPS đời mới người ta không dùng biến áp sắt từ như các inverter truyền thống và thay vào đó là biến áp xuất Ferit (vì vậy mà một UPS vài KVA có kích thhước rất nhỏ gọn). Tài liệu về kỹ thuật mới này mình cũng chưa nhiều, nếu bạn nào có hứng thú với đề tài này thì cùng nghiên cứu thử xem. Chúc bạn thành công!

Comment

Nếu anh sử dụng mạch công suất như trên, thì nên dùng biến áp đầu ra kiểu ổn áp cộng huởng sắt từ. Đầu vào của biến áp là sóng vuông, và đầu ra sóng sin.

Tuy nhiên, với công suất cao, dùng ổn áp kiểu này bộ biến thế có kích thước rất lớn, và làm việc ở vùng rất cong cũa đặc tuyến HB, nên hiệu suất hơi thấp. Thêm nữa, tụ điện cộng hưởng có trị số khá khủng hoảng.

Các bộ Invertor đời mới hơn, người ta không dùng kiểu này, mà dùng kiểu băm xung, điều chỉnh độ rộng xung, nên bộ lọc dùng ở tần số cao có trị số nhỏ hơn, tín hiệu ra có dạng sin hơn, và hiệu suất cao hơn. Nhưng mà Nhóc chưa thấy, và cũng chưa có sơ đồ của nó.
                                Nhóc thích nghịch điện,
                                Nhóc thích xì păm,
                                Nhóc thích trêu mấy anh.
                                Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

Trent Tìm hiểu thêm về Trent

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X