Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gặp rắc rối với IR2184 cần giúp đỡ gấp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gặp rắc rối với IR2184 cần giúp đỡ gấp

Em đang làm mạch cầu H dùng IR2184 kích 4 MOSFET IRF3205. Khi lắp xong test thử mạch ko chạy (Ko có LK nào bị nóng hết) ngân cứu lại datasheet thì thấy nhiều khúc mắc. Đây là mạch:
    Click image for larger version

Name:	IR2184.PNG
Views:	1
Size:	33.6 KB
ID:	1410045
    Ở đây con IR2184 em để trống, xem lại datasheet thì thấy chân này hình như phải đưa lên cao. Như thế có phải ko?
    Đây là giản đồ xung:

Name:	xung.PNG
Size:	9.9 KB
ID:	1410046
    Theo giản đồ xung thì em hiểu như thế này có đúng ko?: Khi mức logic ở chân IN là mức L thì ngõ ra LO lên mức H với điều kiện chân SD phải ở mức cao. Đây chính là điều kiện kích dẫn MOSFET dưới.
    Còn đây là phần mạch trước ngõ vào IR2184, mấy bác xem hộ em như thế này có đúng ko nhé!

Name:	logiv.PNG
Size:	24.3 KB
ID:	1410047

Em vừa cấp nguồn 12V cho IC vào kiểm tra mức logic ở 2 chân LO thì đúng như em nghĩ nhưng chân HI thì hoàn toàn ko có tín hiệu, điều đó có nghĩa là phần Bootrap của mạch có vấn đề (cái này đã cấp nguồn cho FET rồi mới kiển tra chân HO) Để em thay tụ cao hơn xem thế nào, vì mạch của em tụ chưa tới 0.5uF, lẽ phải 4,7uF mới đủ

Comment

Ko có tụ để thay, tìm đc 2 con tụ 10uF gắn zo chơi luôn. Cấp lộn nguồn 12V thành 24V, die mất 1 con, thay con khác cấp điện và cũng chạy đc nhưng ko ổn định. Một chiều thì chạy 1 lúc thì dừng, một chiều chạy ko dừng nhưng khi tăng duty (PWM) lênh cao hơn 200 thì bắt đầu chạy ko ổn định lúc chạy lúc dừng, giống kênh kia. Một vấn đề nừa là toàn bộ mạch em gắn nối tiếp với 1 động cơ lớn thì chạy đc, còn ko nối động cơ đó thì chạy-dừng=-chay-dừng liên tục có chu kì, thay động cơ bằng cuộn cảm (xuyến) thì cũng khắc phục đc tình trạng đó. Mong mọi người giải thích hộ em và cho ý kến khắc phục. Em nghĩ ngơi đã

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
        Ko có tụ để thay, tìm đc 2 con tụ 10uF gắn zo chơi luôn. Cấp lộn nguồn 12V thành 24V, die mất 1 con, thay con khác cấp điện và cũng chạy đc nhưng ko ổn định. Một chiều thì chạy 1 lúc thì dừng, một chiều chạy ko dừng nhưng khi tăng duty (PWM) lênh cao hơn 200 thì bắt đầu chạy ko ổn định lúc chạy lúc dừng, giống kênh kia. Một vấn đề nừa là toàn bộ mạch em gắn nối tiếp với 1 động cơ lớn thì chạy đc, còn ko nối động cơ đó thì chạy-dừng=-chay-dừng liên tục có chu kì, thay động cơ bằng cuộn cảm (xuyến) thì cũng khắc phục đc tình trạng đó. Mong mọi người giải thích hộ em và cho ý kến khắc phục. Em nghĩ ngơi đã
        Bạn kiểm tra lại xem có lỗi gì khi hàn mạch ko? Kiểm tra lại 2 IC2184 bằng cách tráo đổi nhau (hi vọng là bạn chưa hàn mà chỉ cắm vào đế) vì tại sao 1 kênh thì chạy được ko dừng, kênh kia thì kém hơn? Còn nữa chân SD bạn nên ghim áp cho nó khoảng 4--5v qua cầu phân áp+ tụ, có khi do mạch nguồn ko ổn định (do ac quy, hoặc do động cơ ăn dòng) nên làm cho chân SD này bị sụt áp làm cho 1 vế cầu dừng hẳn). Cũng có khi vì vậy cho nên khi bạn mắc nối tiếp cuộn cảm vào thì sẽ giảm xung áp nên mất hiện tượng trên?
        Last edited by thucbao; 13-08-2011, 07:49.

Comment

IR2184 hay IR... chạy cầu H 1 chiều sau 1 thời gian đều dừng là điều đương nhiên. Lý do là điện áp để kích 2 Fet trên lấy từ tụ boost. Sau 1 thời gian tụ hết điện => tịt.

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
            Bạn kiểm tra lại xem có lỗi gì khi hàn mạch ko? Kiểm tra lại 2 IC2184 bằng cách tráo đổi nhau (hi vọng là bạn chưa hàn mà chỉ cắm vào đế) vì tại sao 1 kênh thì chạy được ko dừng, kênh kia thì kém hơn? Còn nữa chân SD bạn nên ghim áp cho nó khoảng 4--5v qua cầu phân áp+ tụ, có khi do mạch nguồn ko ổn định (do ac quy, hoặc do động cơ ăn dòng) nên làm cho chân SD này bị sụt áp làm cho 1 vế cầu dừng hẳn). Cũng có khi vì vậy cho nên khi bạn mắc nối tiếp cuộn cảm vào thì sẽ giảm xung áp nên mất hiện tượng trên?
            Mạch thì chắc ko lỗi vì nó có chạy. IC thì vẫn tốt, em đã thử bằng cặp IC khác vẫn tình trạng như vậy, tụ bootrap em thay bằng 4,7uF thì có hiện tượng chạy đc xíu rồi dừng (cả hai chiều) h thay bằng tụ 10uF vẫn y như vậy. Có lẽ chân SD nên ghim áp 5V như anh nói thử xem. Em xem lại datasheet thì thấy mức logic H ngõ vào là 0/5V mà trước nghĩ là 12V nên đã thay trở kéo lên thành 10K và đo logic mức cao đúng 5V. Ko biết điều này có ảnh hưởng ko?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              IR2184 hay IR... chạy cầu H 1 chiều sau 1 thời gian đều dừng là điều đương nhiên. Lý do là điện áp để kích 2 Fet trên lấy từ tụ boost. Sau 1 thời gian tụ hết điện => tịt.
              Vậy em cần phải giới hạn %duty cho nó là bao nhiêu (0-255) để cho tụ bootrap có thể mồi đc FET trên nhỉ. Em thấy khi lên đến khoảng hơn 200 là nó muốn dừng rồi. Để khắc phục hiện tượng này còn có cách gì hay hơn nữa ko ạ?
              Tụ bootrap nên chọn tụ khoảng bao nhiêu là hợp lí vậy bác?

Comment

Phải có thời gian ngắt để tụ còn được nạp, rồi chu kỳ kế tiếp mới có điện kích Fet cho bạn chứ. Thế bạn muốn nó kích 100% à. Thế thì không có cách nào đâu, muốn vậy bạn phải kiếm 2 loại Fet thuận nghịch để làm cầu H thôi.

Comment

bạn đk như vậy thì nó chạy như vậy thì đúng rồi
                  cách đk của bạn là trong quá trình chạy nó cứ quay thuận rồi lại quay ngược
                  nếu độ rộng xung =50% mình nghĩ nó sẽ đứng im.
                  bạn thử vẽ lại biểu đồ xung Left và right xem

Comment

Bác nào có cái SCH ngon ngon thì show cho anh em xem đi.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Cách bạn đấu con IR2184 với tầng công suất cầu H sai rồi. Mỗi con IR2184 đk nửa cầu H, phải đấu con thứ 1 đk đèn Q3,Q2. con thứ 2 đk đèn Q1,Q4. Đấu nối như bạn thì mạch chạy không đúng chế độ và hay bị chết đèn công suất.
                      Chuyên thiết kế mạch điều khiển, lắp đặt cơ khí, ĐT: 0913059995.

Comment

cậu post cả nửa kia xem..cậu post 1 nửa thế này có sai thì ai mà biết đc (xem 2 con IR cậu nối thế nào)
                        cậu thử nối chân SD với 5volt và bỏ con tụ 104 // với động cơ đi.ok
                        Last edited by tan0710; 02-06-2012, 10:39.

Comment

chân SD phải treo lên 5v. bạn có thể dùng chân này để kiểm tra quá tải và bảo vệ mạch cầu H. Bạn đọc datashet mà chẳng hiểu j cả, làm ơn bỏ cải bộ logic đi, ko cần thiết. Mà nêú đã nhét cái bộ logic vào rồi thì làm ơn đấu lại chân như bạn nhanmd đã nói. bỏ luôn cả con tụ 104 mắc ở jum động cơ, điện trở cực G cần tính lại theo tần số xung pwm mà bạn cấp cho cầu H.Dùng 2184 là dễ điều khiển nhất rồi đó bạn

Comment

Nguyên văn bởi ngkhoi Xem bài viết
                            chân SD phải treo lên 5v. bạn có thể dùng chân này để kiểm tra quá tải và bảo vệ mạch cầu H. Bạn đọc datashet mà chẳng hiểu j cả, làm ơn bỏ cải bộ logic đi, ko cần thiết. Mà nêú đã nhét cái bộ logic vào rồi thì làm ơn đấu lại chân như bạn nhanmd đã nói. bỏ luôn cả con tụ 104 mắc ở jum động cơ, điện trở cực G cần tính lại theo tần số xung pwm mà bạn cấp cho cầu H.Dùng 2184 là dễ điều khiển nhất rồi đó bạn
                            Kiểm tra quá tải như thế nào vậy bạn, có thể nói rõ hơn cho mình hiểu k?

Comment

Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
                              Kiểm tra quá tải như thế nào vậy bạn, có thể nói rõ hơn cho mình hiểu k?
                              Trên đường nguồn âm vào cầu H nối tiếp 1 điện trở công suất có trị số nhỏ. Điện áp trên điện trở là Vr = R.Ih ( Ih là dòng điện qua cầu H ).
                              Điện áp Vr được so sánh với điện áp mẫu Vm bằng 1 Opamp. Khi Vr>Vm tức là có quá tải thì đầu ra Opamp có mức 1 kích vào SD của IR2184 làm cầu H ngừng hoạt động, tránh cháy chập.

Comment

Về tác giả

Collapse

nquoccdt Tìm hiểu thêm về nquoccdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X