Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguon xung DC/DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguon xung DC/DC

Cái này cho phép bạn chuyển đổi nguồn DC/DC bất kỳ lên hay xuống tùy ý
    Nhỏ gọn , chính xác , ổn định , công suất siêu lớn , linh kiện hết sức phổ thông
    Attached Files
    Last edited by nguyendinhvan; 17-11-2005, 22:42.
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Tuyệt, bác V giới thiệu thêm về giải đầu vào/ra, công suất ?

Comment

Báo cáo bác là em không đọc được các giá trị linh kiện gì cả.
      Buồn quá!
      Huhu
      Hỡi mặt trời hay chính trái tim em trong ngực
      Soi cho tôi ngày hôm nay bước tiếp quãng đường dài

Comment

Bac cho so do nguyen ly di
        |

Comment

Gửi tác giả Nguyễn Đình Văn, có thể cho thông số đầy đủ về biến thế xung hay không? cũng như sơ đồ mạch. Cảm ơn!

Comment

bac a bac cho em so lieu cu the di
            khong doc duoc
            em dang can cai nay
            cam on bac

Comment

Việc đưa Chematic lên là điều không cần thiết ( mà tôi cũng không có )
              Vì tôi không tự thiết kế ra các trị số được
              Các trị số phải tuân thủ theo đúng Datasheet của nhà sản xuất IC
              Nếu bạn đủ năng lực chế tạo nó thì bản vẽ trên quá đầy đủ để bạn làm ( Có thể tiết kiệm 2/3 công chế tạo )
              Giá trị lớn nhất của bức hình trên không phải là các trị số mà là sự sắp đặt các kinh kiện cho hợp lý , gọn gàng , chắc chắn .... . Một công việc khủng khiếp vất vả so với việc tính các trị số linh kiện .

Để chế tạo được nó bạn cần nắm vững :
              - Kỹ thuật xung , biến áp xung
              - IC TL 494
              - Công thức tính tổn hao và giải nhiệt

Xem ra một khối lượng kiến thức không nhỏ

Hy vọng các bạn không đòi schematic , vì tôi không bao giờ vẽ nó cả
              Các mạch có bản vẽ rất nhiều nhưng việc chế tạo theo bản vẽ là một việc hết sức xa vời . Bởi vì hiểu được ý định của người TK ra mạch đó không dễ dàng chút nào .
              Không tin các bạn cứ hỏi anh Quế Dương . Phangia sẽ rõ .
              Chúc thành công
              Last edited by nguyendinhvan; 24-11-2005, 11:12.

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Các bạn cần DC/DC như thế nào cho thông số cụ thể sẽ có hướng dẫn. Ví dụ dải điện áp vào, ra, công suất,hiệu suất vvvv
                Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

Các bạn cần DC/DC như thế nào cho thông số cụ thể sẽ có hướng dẫn. Ví dụ dải điện áp vào, ra, công suất,hiệu suất vvvv
                  Bác có thể gợi ý cho em được không? ví dụ nguồn cho mấy mạch Robocon - đầu vào 24V , đầu ra 5V, dòng cỡ 1A, ( công suất khoảng 5-10W ), hiệu suất càng cao càng tốt ( 90 - 100%). Liệu có con nào thực hiện được mà không cần biến áp xung không?
                  Không biết bác Vân và bác Hà có biết ở Hà Nội có những chỗ nào bán biến áp xung không? nó có tên để phân biệt và tra trên mạng không?

Comment

Không dùng biến áp xung thì có thể dùng cuộn cảm L. Bạn tra trên net mạch Step down rất nhiều, dùng IC MC34063 hay MC3843. Đơn giản thì dùng họ LM2579 hình như có bán ở Hàng trống ( dùng với L từ 15 đến 47uH) công suất được 5W, hiệu suất đến 80%. Không bao giờ có hiệu suất 100% đâu nhé.
                    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                    Máy giặt
                    Lò vi sóng
                    Bếp từ.
                    Tủ lạnh.
                    Điều hòa

Comment

Về Linh kiện để làm nguồn xung thì các bạn hoàn toàn yên tâm
                      Các loại lõi Ferit do China chế tạo với rất nhiều chủng loại . Nhiều cỡ .
                      Loại nhỏ bằng ngón tay , loại xuyến , cho tới loại to 80x80x80mm đều có đủ số lượng cho các bạn làm .
                      Chỉ có điều loại SP này không tiêu thụ được nhiều nên hơi đắt ( vì bị đọng vốn mà )

Loại Ferit 40x50x20mm giá khoảng 10-12k . Có gông nhựa và chân hàn luôn

Comment

Về Linh kiện để làm nguồn xung thì các bạn hoàn toàn yên tâm
                        Các loại lõi Ferit do China chế tạo với rất nhiều chủng loại . Nhiều cỡ .
                        Loại nhỏ bằng ngón tay , loại xuyến , cho tới loại to 80x80x80mm đều có đủ số lượng cho các bạn làm .
                        Chỉ có điều loại SP này không tiêu thụ được nhiều nên hơi đắt ( vì bị đọng vốn mà )

Loại Ferit 40x50x20mm giá khoảng 10-12k . Có gông nhựa và chân hàn luôn
                        - Với giá như vậy cũng không đắt lắm, nếu mua các cục biến áp xung cũ về tháo ra có khi còn đắt hơn. Không biết là bác Vân có bán mấy loại này không, hay là có chỗ nào ở Hà Nội bán? , em biết mỗi chỗ hàng Mai Khanh chợ giời bán , nhưng giá đắt hơn theo bác nói.
                        - Bác Vân cho em hỏi, có cách nào tính được công suất của lõi Ferit không, hay chỉ có thể ước lượng được nó chịu công suất bao nhiêu thôi? Với lõi Ferit của nguồn máy tính em thấy khá nhỏ, trong khi công suất ghi phía ngoài nguồn là 200W-300W? điều này có vẻ không đúng?

Không dùng biến áp xung thì có thể dùng cuộn cảm L. Bạn tra trên net mạch Step down rất nhiều, dùng IC MC34063 hay MC3843. Đơn giản thì dùng họ LM2579 hình như có bán ở Hàng trống ( dùng với L từ 15 đến 47uH) công suất được 5W, hiệu suất đến 80%. Không bao giờ có hiệu suất 100% đâu nhé.
                        - Cám ơn bác Minh Hà, theo chỉ dẫn của bác em đã tìm được IC nguồn xung thay thế 7805 rất đơn giản và có bán ở Hàng Trống. Đấy là con LM2576 , dòng 3A, dùng rất đơn giản, so với 7805 thì chỉ cần thêm 1 quận L và 1 diod xung, giá 25K ( hơi đắt, LM2575 - 1A - giá 35K ???). Khi nào rỗi sẽ viết một bài giới thiệu con này cùng mọi người.

Comment

Một tham khảo về biến áp xung. Đây là sơ đồ mạch tương đương. Chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi Laguna
                            - Bác Vân cho em hỏi, có cách nào tính được công suất của lõi Ferit không, hay chỉ có thể ước lượng được nó chịu công suất bao nhiêu thôi? Với lõi Ferit của nguồn máy tính em thấy khá nhỏ, trong khi công suất ghi phía ngoài nguồn là 200W-300W? điều này có vẻ không đúng?
                            Công suất của lõi biến áp nói chung (kể cả biến áp thường) phụ thuộc vào hệ số phẩm chất của lõi, tức là khả năng chịu được cường độ từ trường lớn (tránh bão hòa từ), và tốc độ biến thiên nhanh của từ trường.
                            Vậy, về nguyên tắc, ta có thể tính được công suất của lõi ferrite nếu ta biết được hệ số phẩm chất của nó!
                            Công suất của lõi ferrite còn phụ thuộc vào tần số làm việc. Nếu tần số giới hạn của lõi cao, ta muốn tăng công suất thì chỉ cần tăng tần số làm việc (và tất nhiên cả đường kính dây quấn!)

Comment

Nguồn xung

Nguyên văn bởi nguyendinhvan
                              Cái này cho phép bạn chuyển đổi nguồn DC/DC bất kỳ lên hay xuống tùy ý
                              Nhỏ gọn , chính xác , ổn định , công suất siêu lớn , linh kiện hết sức phổ thông
                              ....
                              Cái sơ đồ này của bác, em thấy ngoài thực tế rồi. Công nhân đơn giản, ngoài chợ trời nó bán chỉ có ~150k đẹp tuyệt, có cả đồng hồ V,A.
                              Linh kiện không biết dễ mua hay khó.
                              " Con người nhờ có ước mơ mà trở nên vĩ đại"
                              -----------------------------------------------

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X