Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tui // 3 cái cell pin laptop ,tức là dương- dương ,âm âm . sau đó lấy 1 mạch bảo vệ pin của cái pin đt nokia lắp vào thế là ta có :
    +1 bộ pin 7200mah có mạch bảo vệ quá dòng quá áp-thấp áp(chống hết cạn pin ) nhé !
    còn cái mạch boost thì lấy trong cái sạc năng lượng mặt trời hư của tui ,trước kia tui mua hình như là 120K ,pin của nó kèm theo kém lắm nên tui mod pin lại thôi mà ,thêm vô mạch bv pin ,them đèn báo ,thêm contac,thêm đầu USB ,thêm cái hộp ,them 1 ít time = 1 sạc dự phòng dung lượng cao .
    nhưng theo em ,mấy bác nên mua 1 nguồn pin > 6 vdc ( bộ pin lipo , bình accu khô loại nhỏ ,hoặc ghép pin nối tiếp ...) dùng mạch BUCK xuống 5.2V sẽ cho hiệu suất cao hơn thay vì dùng mạch boost từ 3.7 volt lên 5.2volt
    => đó là ý kiến của em
    em thấy ngoài chợ người ta có bán bộ sạc khẩn cấp bằng 1 pin AA (1.5V) tại sao mấy bác ko mua về sao đó chế 1 bộ pin sạc 1.5volt dung lượng cao mà dùng ,VD như 1.5volt có lại pin sạc 2700mah , 1200mah ,ta đem ghép // chúng lại + với 1 số thứ linh tinh là ta có ngay 1 bộ sạc dự phòng ngay mà !
    hoặc cũng có bộ dùng từ 2 pin AA (3 VDC) lên 5.2vdc để sạc đó ,mua về tháo ra mod lại .
    mấy bác ra chổ i chuyên bán pin và sạc trên đường LÊ HỒNG PHONG đó mà mua !
    còn cái của em thì để tối nay em Post hình lên cho anh em đóng góp ý kiến ,rồi chê nhé ! hi hi

Comment

Nguyên văn bởi tangnguyen12 Xem bài viết
      à mà e ko có con tụ 501 vì mua ko dc liệu e thay bằng con 102 có dc ko ạ
      hình như không có tụ 501 , thì bác lấy 2 cái tụ 102 nối tiếp lại thì đc chứ j !

Comment

Em cũng có ý tưởng[IMG][/IMG]Click image for larger version

Name:	khancap_b.jpg
Views:	1
Size:	11.1 KB
ID:	1359014 mua cái sạc khẩn cấp ở thế giới di động loại 2 pin AA , xong phá ra làm mạch boss ko pít có tốt ko pít các bác cho em ý kiến để em làm luôn cho nóng chứ mua pin về lâu rồi , làm mạch sạc pin xong rồi nhưng làm mạch boss sạc ko dc ( làm xong cắm vô mạch bảo vệ pin + một số con trở bốc khói >> sợ quá nản ko làm típ vì em là dân kinh tế muốn khám phá...) nóng ruột quá hix
        như vậy là phải giảm pin xún 3v xong rùi cho qua mạch này vậy cho thêm trở mấy ôm để nó từ 3,7v xún 3v các bác nhỉ???
        Last edited by tangnguyen12; 22-03-2012, 22:00.

Comment

Nguyên văn bởi tangnguyen12 Xem bài viết
          Em cũng có ý tưởng[IMG][/IMG][ATTACH=CONFIG]42105[/ATTACH] mua cái sạc khẩn cấp ở thế giới di động loại 2 pin AA , xong phá ra làm mạch boss ko pít có tốt ko pít các bác cho em ý kiến để em làm luôn cho nóng chứ mua pin về lâu rồi , làm mạch sạc pin xong rồi nhưng làm mạch boss sạc ko dc ( làm xong cắm vô mạch bảo vệ pin + một số con trở bốc khói >> sợ quá nản ko làm típ vì em là dân kinh tế muốn khám phá...) nóng ruột quá hix
          như vậy là phải giảm pin xún 3v xong rùi cho qua mạch này vậy cho thêm trở mấy ôm để nó từ 3,7v xún 3v các bác nhỉ???
          bên TGDĐ bán cái này khoảng 70-100K ,mua đắt lắm ,em thấy có chổ bán 45k-50K ak ,mà nếu bác mua cái này rồi thì ra chợ mua thêm hai cái pin AA loại sạc đi,pin đó 1.2vol 2700mah đó,về ghép 2 em // lại là được 1 bộ 1.2volt /5200mah rồi ,ngoài chợ có bán cái sạc cho pin tiểu luôn đó ,mua luôn ,dùng cho tiện ,không cần chế thêm mạch bv pin cho mất time,
          còn nếu bác mua đc cái sạc dự phòng bằng 2 pin AA thì không cần chế thêm j hết cho mất time ,mua thêm 2 pin sạc AA như trên lắp vào là vi vu nhé !
          chúc Bác thành công !

Comment

đây là hình cái sạc dự phòng của em ,em nó còn cùi bắp lắm mong mấy bác chém nhẹ để em nó còn sống mà rút kinh nghiệm cho lần sau :
            Click image for larger version

Name:	IMG_20120323_074627.jpg
Size:	85.6 KB
ID:	1359030Click image for larger version

Name:	IMG_20120323_074712.jpg
Size:	102.3 KB
ID:	1359031Click image for larger version

Name:	IMG_20120323_074727.jpg
Size:	90.1 KB
ID:	1359032Click image for larger version

Name:	IMG_20120323_074754.jpg
Size:	88.2 KB
ID:	1359033Click image for larger version

Name:	IMG_20120323_074947.jpg
Size:	107.0 KB
ID:	1359034

Comment

Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
              đây là hình cái sạc dự phòng của em ,em nó còn cùi bắp lắm mong mấy bác chém nhẹ để em nó còn sống mà rút kinh nghiệm cho lần sau :
              [ATTACH=CONFIG]42130[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42131[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42132[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42133[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42134[/ATTACH]
              bạn hàn cell bằng mỏ hàn mấy Watt vậy

Comment

hix. đang chán ở cái mạch bost thui. chìu zìa làm lại xem khả quan hơn không. nhìn thành phẩn của bác thắng mà mê ghê. cell pin của sony fukushima mới ác liệt chứ.haha

Comment

bên TGDĐ bán cái này khoảng 70-100K ,mua đắt lắm ,em thấy có chổ bán 45k-50K ak ,mà nếu bác mua cái này rồi thì ra chợ mua thêm hai cái pin AA loại sạc đi,pin đó 1.2vol 2700mah đó,về ghép 2 em // lại là được 1 bộ 1.2volt /5200mah rồi ,ngoài chợ có bán cái sạc cho pin tiểu luôn đó ,mua luôn ,dùng cho tiện ,không cần chế thêm mạch bv pin cho mất time,
                  còn nếu bác mua đc cái sạc dự phòng bằng 2 pin AA thì không cần chế thêm j hết cho mất time ,mua thêm 2 pin sạc AA như trên lắp vào là vi vu nhé !
                  chúc Bác thành công !
                  thanks bác đã góp ý, nhưng en lỡ mua cell pin laptop rùi, e thich làm kiểu như cả bác hơn hihi, loại pin AA sạc nhanh hư lắm với lại e ở quê mua mấy cái thứ đó khó khăn lắm mãi mới nhờ mua ở sg đựoc mấy thứ gửi về,
                  không biết cấu tạo của cái sạc khẩn cấp loại 2 pin đó ra làm sao nhỉ , và nếu mua về rùi thì em phải làm sao, em có 3 cell laptop, mạch bv pin, mạch sạc pin laptop rùi.
                  Bác tư vấn kĩ kĩ giúp em vì em dân ko bít mấy về điện nhưng lại thích sửa ống nước

Comment

cái của em cũng tạm thôi ,em đang làm theo cái của bác chủ thớt kìa ,làm 2 mạch rồi mà vẫn bị nóng phần công suất khi sạc đt nhỉ ,em cần làm lại nữa qá ,ko biết mình sai cái j , đang phân vân cái cuộn cảm ,vì tự cuốn , ko có máy đo cuộn cảm ,chỉ có 1 cái mỏ hàn với 1 cái đồng hồ !
                    Last edited by vthang.elc; 23-03-2012, 18:48.

Comment

Nguyên văn bởi newbiedt Xem bài viết
                      bạn hàn cell bằng mỏ hàn mấy Watt vậy
                      mỏ hàn 60W bạn ak , hàn nhanh ,hàn chuẩn , hàn nhanh để ko cho mấy miếng nhựa cách điện bị hư , trước khi hàn phải vệ sinh phần tiếp xúc pin cần hàn .

Comment

http://trankyphat.ucoz.com/news/t_la...2010-05-06-258
                        chỉ thấy thôi ,chưa làm nên ko biết ,nếu cách này tốt thì tại sao mấy công ty sản suất sạc dự phòng không dùng nhỉ , cũng nghi nghi !
                        Last edited by vthang.elc; 23-03-2012, 18:43.

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                          hix. đang chán ở cái mạch bost thui. chìu zìa làm lại xem khả quan hơn không. nhìn thành phẩn của bác thắng mà mê ghê. cell pin của sony fukushima mới ác liệt chứ.haha
                          mua 8 cell của anh kia bán có 50k ak bác ơi .anh kia có mà ko biết nghịch nên bán ,ngoài Nhật Tảo là 25K/cell (hàng củ tháo máy )

Comment

mua 8 cell của anh kia bán có 50k ak bác ơi .anh kia có mà ko biết nghịch nên bán ,ngoài Nhật Tảo là 25K/cell (hàng củ tháo máy )
                            bác cho mình hỏi. nếu nối // cell laptop vậy thì khi sac cell laptop thì sạc bằng sạc đt bình thường nhưng thời gian sạc lâu hơn thui fải hem.

bác mua ở đâu mà rẻ vậy. chỉ chỗ mình mua thêm mấy cell nữa. 1 cell không ăn thua.hiii. thanks bác

mạch bác chủ thớt con cảm với d965 nó nóng vậy áh. bác nào cao thủ giúp anh em với.

xài 7805 nhìu đt báo sạc nhưng không vào vì các tiền bối nói là do nội trở của pin áh. nghe nói chứ cái này không rành.hihi

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                              bác cho mình hỏi. nếu nối // cell laptop vậy thì khi sac cell laptop thì sạc bằng sạc đt bình thường nhưng thời gian sạc lâu hơn thui fải hem.

bác mua ở đâu mà rẻ vậy. chỉ chỗ mình mua thêm mấy cell nữa. 1 cell không ăn thua.hiii. thanks bác

mạch bác chủ thớt con cảm với d965 nó nóng vậy áh. bác nào cao thủ giúp anh em với.

xài 7805 nhìu đt báo sạc nhưng không vào vì các tiền bối nói là do nội trở của pin áh. nghe nói chứ cái này không rành.hihi
                              tui cũng làm kiểu 7805 1 lần rồi ,báo sạc nhưng thấy ko đầy ,do nội trở của pin đt và mạch quản lý pin !
                              lắp theo kiểu của bác viethung thì nóng BJT ,bỏ BJT thì nóng IC ,theo datasheet thì ngỏ ra IC chịu được 1.5A nếu bỏ con BJT thì cũng ko vấn đề j nhưng ko hiểu sao lại nóng vậy ,như vậy là hiệu suất ko cao rồi, em nghĩ ở chổ cuộn cảm và tần số PWM của IC ( tần số phụ thuộc vào cai tụ và con điện trở nối vào chân OSC đó )
                              pin thì mua pin củ ngoài nhật tảo ,25k/cell trong khu chợ CAO ỐC đó ,hình như là tần trệt dãy A

Comment

bác thắng có nhớ tên của tiệm đó hem ???

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X