Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
    Hình như nguồn của chủ thớt là 1,5V. Nguồn của mình là 3,7V -> có khói!!!!!!

??? sao lại 1,5v. mạch của chủ thớt ghi 3.7v mừa

Comment

kiểu boost của con MC34063 hiệu xuất kém lắm mấy bác ơi ! em đã tìm hiểu rồi ! chủ yếu nó dùng cho step down , buck thôi !còn step up boost thì dùng BJT sẽ cho hiệu suất sẽ cao hơn đó mấy bác !
      em ko dùng kiểu của Bác chủ thớt đâu ! em dùng kiểu của em rồi ! BJT thôi !

Comment

Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
        kiểu boost của con MC34063 hiệu xuất kém lắm mấy bác ơi ! em đã tìm hiểu rồi ! chủ yếu nó dùng cho step down , buck thôi !còn step up boost thì dùng BJT sẽ cho hiệu suất sẽ cao hơn đó mấy bác !
        em ko dùng kiểu của Bác chủ thớt đâu ! em dùng kiểu của em rồi ! BJT thôi !
        mình mắc mạch như thế này. không dùng trans. ic khá nóng nhưng cảm không nóng. để mình kiểm tra xem nó sạc được bi nhiu cục pin đt mình rùi báo lại anh em

bác thắng pót mạch BJT của bác đi . mình ráp cái mạch gì bác pót ở trên nó được có 2v.haha

Comment

bây h tôi dùng máy tính bảng khi pin sạc hết thì sạc bằng cách nào thank nhiều

Comment

Nguyên văn bởi cau4017 Xem bài viết
            các bác có ý tưởng sáng tạo đó.hiiiiiiiiii nhưng ko thông minh trong cách giả quyết vấn đề hết pin
            theo các cao thủ thì mang cái mớ cồng kềnh đó đi hay hơn hay là sạc đầy một cục pin dự phòng rồi bỏ
            vào túi,heee hết là mang ra sài. pờm waaaaaaaaa
            DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
            Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
            Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
            Email :

Comment

mình đã làm ok cái cục pin dự phòng. chi phí dưới 100K. dùng ic 34063 như chủ thớt nhưng nối tiếp 2 cell rùi hạ xuống 5,2 v 700mA. mún sạc cho cell laptop thì tháo ra sạc từng cell (mua thêm 2 cell dự phòng nữa. chú Nghĩa bán có 15k/cell) để tối mình chụp hình cho anh em chém.hihi. mạch mình làm theo trang web này tính toán. hàng kế cuối mình điền 100mV hàng cuối mình điền 50 Khz. Mình sạc đt 1500 mAh 3 tiếng thì đầy. Mới sạc 1 lần. nếu lần nữa chắc khả năng cũng chưa hết pin cell.hihi

MC34063A design tool

thực ra đúng là con 34063 này chỉ step down thui chứ step up cỡ nào cũng nóng, tổn hao lớn.

còn tablet thì mình không biết xài sạc dự phòng như thế này được không vì chưa có xài tablet bao giờ.hihi

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                mình đã làm ok cái cục pin dự phòng. chi phí dưới 100K. dùng ic 34063 như chủ thớt nhưng nối tiếp 2 cell rùi hạ xuống 5,2 v 700mA. mún sạc cho cell laptop thì tháo ra sạc từng cell (mua thêm 2 cell dự phòng nữa. chú Nghĩa bán có 15k/cell) để tối mình chụp hình cho anh em chém.hihi. mạch mình làm theo trang web này tính toán. hàng kế cuối mình điền 100mV hàng cuối mình điền 50 Khz. Mình sạc đt 1500 mAh 3 tiếng thì đầy. Mới sạc 1 lần. nếu lần nữa chắc khả năng cũng chưa hết pin cell.hihi

MC34063A design tool

thực ra đúng là con 34063 này chỉ step down thui chứ step up cỡ nào cũng nóng, tổn hao lớn.

còn tablet thì mình không biết xài sạc dự phòng như thế này được không vì chưa có xài tablet bao giờ.hihi
                chúc mừng bác tiến đã thành công ! thì mình cũng có ý kiến rồi ! step_down hiệu suất sẽ cao hơn mà ! bạn step từ 7.2v xuống 5.2 ak ! sao biết đc dòng sạc là 700mA,cái bất tiện là phải tháo cái cell ra sạc nhỉ !mua thêm hoặc làm cái sạc cell ??? hic !

post hình cho mấy anh em làm chưa đc tham khảo đi !
                tui có cái sạc từ bình acqui xe máy ,tích hợp vào luôn cốp xe , 1 cái sạc dự phòng bỏ vào balo thế là vi vu khắp nẻo .nếu bộ pin dự phòng hết thì cắm vào sạc xe máy sạc cho nó .tui thấy vậy cũng hài lòng 80% rồi !
                Last edited by vthang.elc; 05-04-2012, 16:51.

Comment

Nguyên văn bởi cau4017 Xem bài viết
                  ông giàu quá thì mua thêm cái pin dự phòng đi ,sạc xong rồi bỏ vào túi ! hết thì thay cho chụ pin kia ! dòng sạc cho pin máy tính bảng hơn 1000mA đó bạn !

Comment

Làm 1 cái công tắc chuyển mạch xạc cho riêng từng pin là đc mà, hoặc làm luôn cái chuyển mạch số, pin 1 đầy thì tự chuyển sang pin 2 xạc tiếp, đầy nữa thì tự ngắt...

Comment

Đây là sản phẩm của mình:

[/url]

Sạc trên xe máy mình cũng đã nghĩ nhưng không cơ động bằng pin dự phòng. do lúc bạn cần sạc bạn phải lăm le vào cái xe máy mới sạc được.hihi.

Mình đo dòng bằng đồng hồ và tính toán trên trang web đó cũng tính dòng bao nhiêu mA mà. hihi

bác trandito nếu bít thì chia sẻ cái công tắc chuyển mạch sạc từng pin được hok ? mình cũng tính vậy nhưng nghĩ không ra. hihi. hoặc chuyển mạch số thì càng tốt !!!

Comment

sạc cell laptop của mình nè: hơi xấu chút

Comment

Bạn Có thể cho mình sơ đồ mạch pin dự phòng để chạy Máy tính bảng của mình đc ko . Mình dùng pin nhanh hết quá . Thank nhiều

Comment

Thử tham khảo trước cái chuyển mạch bằng công tắc 6 chân 2 vị trí này nhé, chuyển mạch số cũng dựa vào ý tưởng này là làm đc. Cái bộ xạc trên kia bạn làm đẹp nhỉ.

Attached Files
                            Last edited by trandito; 05-04-2012, 21:06.

Comment

CHo mình hỏi cái này có phải mạch pin dự phòng ko bạn

Comment

@trandito: hihi. cũng được thui àh bác. đẹp thì hem dám nhận.hihi. nhìn cái hình chuyển mạch của bác thấy rắc rối nhỉ ? hihi

@cau4017: bác hỏi cái này là cái nào bác ??? hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X