Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
    Các bác chú ý pin 18650 trên thị trường bát nháo lắm. Pin xịn thì đắt, không có giá vài chục k đâu, còn pin giả trôi nổi, pin cũ tháo laptop ra thì dung lượng kém lắm. Pin mới ghi 3000 chỉ 1500 là mừng rồi, pin cũ thì không biết, pin xịn ghi 3000 thì cũng chỉ 2500 thôi nhé.
    Mạch MC... thì chỉ cho mạch tiêu thụ vài chục mA thôi, cắm vào sạc dòng 1/10 cục 1500 là 150mA là quá sức, tụt huyểt áp là phải rồi.
    Có lẽ cố kiếm lấy đôi pin ngon ngon tí, tầm 110k/1c rồi nối tiếp lên 7,2V, ổn áp bằng 05 mà sạc là hay nhất. Với 7.2-8,4v lúc đầy, tổn hao qua 7805 không quá lớn. Sạc thì mua cái cục sạc chuyên cho 18650 mà dùng, tầm 50-60k. Tổng thiệt hại khoảng 270k. Cố lên cho xứng đáng với đồng tiền.
    bác nói sao chứ mình nối tiếp 2 cell laptop rùi dùng mc34063 cho dòng 600 mA áp 5,7v. ok mà

nhưng cell lap thì bác nói đúng. dung lượng không tới được 2000 mAh đâu. tầm 1000 là cùng

Comment

• nối pin vào mạch bảo vệ pin theo quy tắc nào vậy bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
        Hiện nay điện thoại di động đã trở nên rất phổ biến và ngày càng được tích hợp thêm nhiều tính năng. Đổi lại là thời lượng pin của thiết bị rất hạn chế, Thật bất tiện khi ta cần thực hiện một cuộc gọi khi điện thoại hết pin (). từ thực tế đó, viethung94 giới thiệu tới các bạn cách chế tạo một cục pin dự phòng cho điện thoại rất tiện lợi, hiệu quả cao và dễ thực hiện.
        Tính Năng:
        - Tạo ra điện áp sạc cho pin điện thoại thông qua ngõ sạc thông thường
        - Dễ dàng sạc lại khi pin dự phòng hết ( chỉ cần cắm sạc của điện thoại vào => thế là xong
        - tự ngắt khi cell đã được nạp no, chỉ báo bằng led, bảo vệ cell pin quá áp, thấp áp, quá dòng.
        - Gọn nhỏ, ứng dụng dưới đây tương thích với tất cả các điện thoại dùng chân sạc 2mm ( sạc chân nhỏ) của NOKIA hay bất kỳ hãng khác.

Chuẩn bị vật liệu:
        1: Một hoặc 2 cell pin laptop ( giá khoảng 60k/cell)

2: Một bộ sạc trên ôtô jack phù hợp với loại điện thoại của bạn ( giá khoảng 20k/cục ) để lấy linh kiện và lấy dây jack sạc, một bộ này là gần đủ linh kiện luôn

3: Một cục pin điện thoại di động cũ hỏng
        4: Led, IC TL431, băng keo, chì hàn.......dĩ nhiên

Bắt Đầu

Bước 1: Làm mạch bảo vệ cell:

Pin dự phòng ở đây được lựa chọn là cell pin laptop có điện áp danh định 3.7V, dung lượng khoảng trên 2500mAh một cục. Bạn có thể dùng một hoặc hai cục, nếu dự phòng đơn giản thì chỉ 1 cục là đủ. Ở đây viethung94 sử dụng 2 cell nối song song. Vì cell pin sẽ hư ngay khi quá nạp nên cần phải có mạch bảo vệ cho cell pin. Đơn giản và chuẩn nhất là các bạn kiếm một cục pin điện thoại cũ hỏng, tách lấy phần mạch bảo vệ cell vậy là ta đã có mạch bảo vệ tự ngắt khi cell đã được nạp đầy (4.2V), tự ngắt khi chập đầu ra, tự động ngắt tải khi điện áp cell quá thấp xuống mức áp giới hạn (2.5V) bảo vệ tốt cho cell. Hình cái mạch bảo vệ như thế này ạ:

Cell và mạch bảo vệ cell.

Xong bước này ta đã có một cục pin hoàn chỉnh.

Bước 2: Mạch sạc cho pin dự phòng.

Sau khi đã xong phần cell và mạch bảo vệ, ta làm mạch sạc cho pin dự phòng. Sơ đồ mạch sạc như sau:

Khi pin dự phòng hết, ta dùng luôn cục sạc chân nhỏ (2mm) thông dụng của NOKIA để sạc lại. Chúng ta ra cửa hàng linh kiện điện thoại mua chân sạc đực của những máy như 3110c, 1280 về dùng. Trong mạch sử dụng IC TL431 là một zene có điều khiển để chỉ thị pin. Khi pin chưa đầy, điện áp trên 2 chân sạc nhỏ hơn 5V, TL431 không thông hẳn, led sáng yếu, khi pin đã đầy và mạch bảo vệ ngắt dòng sạc thì điện áp lên trên 5V ( tùy cục sạc có thể tới 7V) thì TL431 thông hoàn toàn và led sáng rực báo cho ta biết pin đã đầy.

Bước 3: Làm mạch bost từ áp pin lên áp sạc điện thoại.

Mạch sử dụng IC MC34063 rất đơn giản, ít linh kiện và dễ thành công. Sơ đồ như sau:

Chú Ý:
        Sơ đồ vẽ thiếu mass, mass chung nối vào âm tụ C1 (chân 4IC)
        Cuộn cảm trong mạch lấy lõi suốt từ bo mạch cũ tháo dây cũ ra quấn đại 20 vòng dây khoảng 0.4mm là được. Nếu bạn nào chuẩn bị cục sạc otô như mình nói từ đầu thì trong cục sạc này đã có đủ hết linh kiện, chỉ thiếu tran D965.

Bước 4: Lắp các thành phần lại với nhau

Sau khi các bạn đã lắp xong mạch sạc, mạch bost thì nối chúng lại theo lược đồ sau để thành 1 cục pin dự phòng hoàn chỉnh

Đầu ra dùng luôn đoạn dây có sẵn jack cắm vào điện thoại của mạch sạc trên ôtô, dây này rất gọn và tiện lợi.

Sản phẩm cuối cùng của e sau khi hoàn thành là đây

Download hình ảnh và video test, click here.

Ảnh: Media pin dự phòng mobile.rar
        Video test: 2012-03-04-326.mp4
        Với cái mạch trên, sử dụng cell lớn hơn được không anh. Với lại đem cái mạch ra mua linh kiện người ta hiểu mình cần mua cái gì không, em cùi bắp không biết mua nhữn g gì để làm, tính in cái mạch đem đi mua.
        nutadao@yahoo.com

Comment

• Cho mình hỏi mình có 1 bộ sạc mặt trời chẳng hiểu sao khi gắn vào phone sạc lúc nào cũng sụt % pin xuống chẳng thấy lên trong khi do thì vẫn đầy đủ V , sạc để lâu lát là hết pin hoặc sạc hồi nó ko sạc nữa là tình trạng gì nhỉ
          - Đã thử trên Android phone , nokia 1110i và beeline cái nào cũng sụt hết !

Comment

• Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
            Các bác chú ý pin 18650 trên thị trường bát nháo lắm. Pin xịn thì đắt, không có giá vài chục k đâu, còn pin giả trôi nổi, pin cũ tháo laptop ra thì dung lượng kém lắm. Pin mới ghi 3000 chỉ 1500 là mừng rồi, pin cũ thì không biết, pin xịn ghi 3000 thì cũng chỉ 2500 thôi nhé.
            Mạch MC... thì chỉ cho mạch tiêu thụ vài chục mA thôi, cắm vào sạc dòng 1/10 cục 1500 là 150mA là quá sức, tụt huyểt áp là phải rồi.
            Có lẽ cố kiếm lấy đôi pin ngon ngon tí, tầm 110k/1c rồi nối tiếp lên 7,2V, ổn áp bằng 05 mà sạc là hay nhất. Với 7.2-8,4v lúc đầy, tổn hao qua 7805 không quá lớn. Sạc thì mua cái cục sạc chuyên cho 18650 mà dùng, tầm 50-60k. Tổng thiệt hại khoảng 270k. Cố lên cho xứng đáng với đồng tiền.
            Ý đầu của bác về pin trên thị trường em đồng ý cả 2 tay 3 chân .

Ý sau bác nói như vậy em thấy hình như bác chưa cả coi datasheet của con MC34063. Dựa vào căn cứ nào mà bác nói "MC34063 chỉ cho mạch tiêu thụ vài chục mA"?.
            Còn về tụt huyết áp, bác có để ý điện trở 0.22ohm ở chân 6 và 7 của IC ko? Nếu bác đã lắp mạch này rồi thì mời bác nối tắt con trở này sẽ thấy liền, còn em cho điện trở như vậy là có ý đồ thiết kế của em do em làm mạch với kích thước nhỏ nhất, tụ đầu ra có trị số khá bé

Ý thứ 3: Em trước đây cũng đã thử phương án của bác (2 pin nối tiếp ổn áp qua 7805) chắc phương án này bác chỉ nghĩ trong đầu rồi viết lên đây chứ chưa làm thực tế, cái mà bác nói hay nhất thực ra lại là chán nhất. Với điện áp danh định của bộ pin lúc này là 7.4V điện áp lúc đầy là 8.2V, khi đưa vào 7805 để sạc thì thực tế con 7805 cũng rất nóng (tét trên nokia N8 với dòng sạc là 0.7A), hơn nữa dòng sạc giảm dần khi điện áp pin giảm dần và giảm đến mức bác phải chờ dài ngoẵng cổ luôn khi áp của bộ pin còn 7.5V.
            Như thế thành ra không hợp lý khi dùng làm sạc dự phòng trong lúc đi đường. Cái hạn chế nhỏ tí thứ 2 là lúc này lại phải sử dụng 2 mạch bảo vệ pin nếu như bác không muốn lắp mạch bảo vệ pin mới cho điện áp 3.7x2. Vì lúc pin gần hết, dòng sạc đầu ra cực kỳ nhỏ, chưa đủ áp để mạch bảo vệ pin ngắt điện nên chắc bác phải lắp thêm một mạch chỉ thị tình trạng pin để biết lúc nào nó gần hết để sạc lại (không thì bắc sẽ chẳng hiểu tại sao cắm vào Đt vẫn báo đang sạc mà chả thấy pin lên tí nào ).

Một lý do nữa đó là khi nối tiếp pin ta lại phải sử dụng mạch sạc riêng cho bộ pin với điện áp 3.7x2. Không thể tận dụng cục sạc của điện thoại để sạc lại cho pin được. Bác có nêu ý kiến về cục sạc chuyên cho 18650, emcungx chưa biết loại này ntn và cũng k biết nó sạc được 2 cell nối tiếp không nhưng e thấy nó cũng lỉnh kỉnh quá rồi. :Đ

vài dòng tâm sự.......

Comment

• Nguyên văn bởi ditimbantot Xem bài viết
              Mấy bạn có mạch nào dùng chuyển từ 6v sang 5v để sạc không mình có cái bình 6v muốn dùng sạc điện thoại thì làm mạch thế nào nhỉ , gà mờ chút hihi , mình có bộ sạc 6v tự ngắt rồi giờ chỉ còn thiếu 6vDC to 5v để sạc điện thoại thôi !
              http://www.dientuvietnam.net/forums/...14/#post509391 Bài của mình ở đây ai giúp mình với nhé !

Bác nối tiếp bình ắc quy với điện trở 2-5ohm (tùy máy) rồi sạc luôn, khỏi cần chuyền về 5V, bác cứ yên tâm mà xài, hư điện thoại gửi em sửa miễn phí. hê hê

Comment

• Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                Bác nối tiếp bình ắc quy với điện trở 2-5ohm (tùy máy) rồi sạc luôn, khỏi cần chuyền về 5V, bác cứ yên tâm mà xài, hư điện thoại gửi em sửa miễn phí. hê hê
                sạc trực tiếp thông qua điện trở cũng bị sụt % pin luôn bác ơi, thế là sao nhỉ hic hic !

Comment

• Nguyên văn bởi ditimbantot Xem bài viết
                  sạc trực tiếp thông qua điện trở cũng bị sụt % pin luôn bác ơi, thế là sao nhỉ hic hic !
                  Đã gọi là sạc thì ko thể sụt mà chỉ có tăng. Bạn thấy tụt là điện thoại bạn chưa mở mạch sạc cho pin. Có thể điện thoại của bạn yêu cầu dòng điện hơi khắt khe, bạn xem xét chân sạc nếu sạc qua USB thì có máy phải làm thêm 1 mạch điện nho nhỏ mới sạc được (ví dụ ipad, iphone, ipod...). Còn phần lớn điện thoại dùng jack sạc riêng có 2 chân V+ và GND thì thường cấp đúng điện áp là sạc.

Comment

• Các bác thử xem con ic AP1533 thử có được không?Con này ở ngoài thị trường không biết có bán không?Em tháo từ bo mạch điện thoại không dây của vinaphone dòng cho ra cỡ 1,8A 5V.Xạc cho pin chắc được chứ?

Comment

• Em này của bác Viethung hiệu suất sạc thế nào ạ. Khi được sạc đầy thì 1 bộ này sạc được mấy lần cho 1 điện thoại 1000mah ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                        mình đã làm ok cái cục pin dự phòng. chi phí dưới 100K. dùng ic 34063 như chủ thớt nhưng nối tiếp 2 cell rùi hạ xuống 5,2 v 700mA. mún sạc cho cell laptop thì tháo ra sạc từng cell (mua thêm 2 cell dự phòng nữa. chú Nghĩa bán có 15k/cell) để tối mình chụp hình cho anh em chém.hihi. mạch mình làm theo trang web này tính toán. hàng kế cuối mình điền 100mV hàng cuối mình điền 50 Khz. Mình sạc đt 1500 mAh 3 tiếng thì đầy. Mới sạc 1 lần. nếu lần nữa chắc khả năng cũng chưa hết pin cell.hihi

MC34063A design tool

thực ra đúng là con 34063 này chỉ step down thui chứ step up cỡ nào cũng nóng, tổn hao lớn.

còn tablet thì mình không biết xài sạc dự phòng như thế này được không vì chưa có xài tablet bao giờ.hihi
                        Trong mạch này bác dùng con dioed nào ?
                        Cuộn cảm của bác dùng là bao nhieu uH ạ.

Comment

• Mach làm ra đo U ra thì là 5.3v nhưng cắm vào đt thì ko nhận sạc. (Nokia cùi bắp thôi ạ)
                          Có ai biết lý do ko nhỉ

Comment

• Pác cho em hỏj mình lấy mạch từ pin cũ ra thêm led vào đâu ạh???

Comment

• cho mình hỏi cuộn dây L ở bước 3 quấn bao nhiêu vòng bạn ha?

Comment

• Nguyên văn bởi kutit1990 Xem bài viết
                                Mach làm ra đo U ra thì là 5.3v nhưng cắm vào đt thì ko nhận sạc. (Nokia cùi bắp thôi ạ)
                                Có ai biết lý do ko nhỉ
                                Mấy con NOKIA sạc "chân to" thì nó kén sạc lắm đấy bạn ạ, không biết máy bạn có phải loại này k.

@tanvipxau12, caotoc: 2 bác xem lại #1 có rồi mà

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X