Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nghinle1dem Xem bài viết
    Em cũng không phải dân điện tử nhưng có cách này. đã mua sạc ô tô vậy để nguyên đó câu vào 3 cell nối tiếp (11.1V) . Hoàn thành 1 vế đầu ra. Còn đầu vào ta xài mạch bảo vệ cho từng cell 3.7 lấy từ pin điện thoại cũ cái này đầy, làm 3 cái mạch bảo vệ như vậy. Và sạc cho bộ pin dự phòng của ta bằng Adapter 12v. Tùy vào công suất của Adapter 12v mà ta tự tính thời gian sạc. Lưu ý là pin cell thì ra tiệm đồng nát mua pin máy pen 3 về mà đục lấy cell cho nó rẻ. Có bác nào đánh giá giải pháp của em vs .
    ngoài ra em cũng gửi thêm 1 số mạch 3v to 5v mà em sưu tầm được.
    http://www.splitbrain.org/_media/blo...cuit.jpg?w=600

Tên Mô tả Conrad #
    R1 100 Ohm Điện trở 403.130
    C1 100μF Tụ (dọc trục) 471.674
    C2 100μF Tụ (dọc trục) 471.674
    D1 1N5818 Diode 164.828
    L1 68μH Cuộn cảm 535.710
    IC1 LT 1073 CN8-5 DC / DC Converter 171.573
    em thích cái mạch của bác nhưng quan trọng em đi hỏi mà ko chỗ nào bán con LT 1073 kiếm mỏi mắt cũng ko có

Comment

• xin phép các bro "đào mộ" xíu, em dân IT nên hok hỉu mấy cái này, cơ mà con đt của em thì mau hết pin cực, tìm mua mấy cái pin dự phòng thì toàn của Trung Quốc, sợ đi con phone iu quý quá, hok biết có bro nào ở khu vực TP Hồ Chí Minh (hay gần gần đó) lắp cho em một bộ được hok??? Báo giá cho em qua sdt:01286394458 nhé!! Em sẽ chi trả phí ship lun!! Hk cần đẹp, chỉ cần mang đi mang lại nó gọn gọn là được ah!!! Ah, em muốn đầu ra là Micro USB ah!!

Comment

• Ko có pin cell đành chơi pin NOKIA tui quấn cuộn dây theo trang đầu ko được, nó nóng và dòng yếu chỉ có 150ma , áp dao động từ 4,2v tới 5,5v . Thử quấn lại cuộn dây thì dòng đạt 450ma, áp dao động từ 5,3 - 5,5v .

Do còn gần 10 cục pin cũ nên tui lấy ra sạc đầy rồi đợi khoảng 12h lấy ra đo thấy em nào ko sụt nguồn thì xài luôn ( cái hộp chỉ còn chứa được 3 viên pin ), sạc cho con X8 1500mah mà được có 60% tổn hao do nhiệt hơn 50%

Tui còn test nối tiếp 3 cục pin cho qua mạch step down thì cũng chỉ sạc được 53% nhưng sạc rất nhanh vì dòng qua 1,5A, tranistor nóng bỏng tay dù có tản nhiệt => hiệu năng của step up là khá tốt.

Còn cái sạc oto mua về tháo ra nhìn phát hoảng, ko có được cái cầu chì bảo vệ nữa, mà con IC thì nóng bỏng tay, lỡ mà nó nối tắt thì tiêu con điện thoại hiccc............. nên tui ko dám mắc nối tiếp pin để xài step down => sạc oto thì nên đầu tư sạc xịn, mắc 1 chút mà an tâm.
        Last edited by lifeof; 05-11-2012, 18:54.
        Ko có việc gì khó
        Chỉ sợ $ ko nhiều
        Đào núi và lấp bể
        Ko làm được thì.....Thuê ^^

Comment

• em cũng chơi pin của nokia, em chơi luôn 2 cục, em chẳng biết tý gì về điện nhưng thấy cái mạch ham quá, linh kiện thì thay tùm lum lun, 501 -> 471, r 0.22 -> con diot thì dùng con 5404, lúc cắm thử con trans khói bốc mù ,hoảng quá thế mà để im lại okie ,sạc 15p thì thấy ic vs cuộn cảm mát lạnh

Comment

• đây là cái của em. Mod 4 cell laptop sạc ip4 đầy 1 lần, N82 1 lần chưa hết pin

Comment

• kinh vãi , mấy bác lấy đâu ra hàng họ xài ghê thế .
              mình ở TPHCM đây ai làm quên nào .
              chế này kia tui rất thích , đặt biệt là cục sạc đa năng .
              nhưng chỉ dừng ở mức nghiên cứu thôi .
              mấy bác cao tay thì chỉ thêm .
              tui dủng toàn IC để sạc vào và IC 78XX để lấy điện áp ra .
              ai có ý kiến nào hay hơn ko ???

Comment

• đọc hết 15 trang, ai chỉ có cách nào hiệu quả mà dễ làm đi, nguyên liệu là cell laptop

Comment

• he he cell lap thì hay nhưng mạch này cơ Click image for larger version

Name:	eb454fab93f9ef1186a126e9b69a406c.media.600x367.jpg
Views:	1
Size:	66.6 KB
ID:	1371473

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
                    đây là cái của em. Mod 4 cell laptop sạc ip4 đầy 1 lần, N82 1 lần chưa hết pin
                    Bác up sở đồ lên cho AE tham khảo đi

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                      mình đã làm ok cái cục pin dự phòng. chi phí dưới 100K. dùng ic 34063 như chủ thớt nhưng nối tiếp 2 cell rùi hạ xuống 5,2 v 700mA. mún sạc cho cell laptop thì tháo ra sạc từng cell (mua thêm 2 cell dự phòng nữa. chú Nghĩa bán có 15k/cell) để tối mình chụp hình cho anh em chém.hihi. mạch mình làm theo trang web này tính toán. hàng kế cuối mình điền 100mV hàng cuối mình điền 50 Khz. Mình sạc đt 1500 mAh 3 tiếng thì đầy. Mới sạc 1 lần. nếu lần nữa chắc khả năng cũng chưa hết pin cell.hihi

MC34063A design tool

thực ra đúng là con 34063 này chỉ step down thui chứ step up cỡ nào cũng nóng, tổn hao lớn.

còn tablet thì mình không biết xài sạc dự phòng như thế này được không vì chưa có xài tablet bao giờ.hihi
                      Bác up sơ đồ lên cho AE cùng tham khảo đi!

Comment

• Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
                        +mình thấy có bạn dùng 1 nguồn > 5VDC rồi sau đó qua 7805 để sạc đt ,có khả thi ko ,cái điện thoại nó vẫn báo đang sạc như thực tế điện ko vô,mình đã thử rồi,vấn đề ở chổ nội trở của pin .
                        +hiện nay mình dùng 1 nguồn 3.7vdc boost lên 5.5vdc để sạc điện thoại ,ok
                        +cái nguồn mình dùng là 3 cell pin laptop // lại ( 2400mah x 3 = 7200mah )
                        -cái này sạc đc 2 lần cái LG P500 androi dung lượng (1500mah ) + 1 lần NOKIA X1-01 dung lượng 1350mah
                        - mạch bảo vệ 3 cell pin lấy từ 1 cái pin củ của Nokia (em vẫn dùng cách này cho mấy cái đồ chơi của em !
                        +dùng 1 nguồn 12vdc buck xuống 5.5vdc sạc cho điện thoại ,ok
                        - mạch này lấy từ cái sạc điện thoại trên oto ấy ,lấy cái mạch ra cho nó vào 1 cái hộp + 1 cái jack USB thế là ok !
                        +còn cái mạch của bác chủ thớt thì em cũng làm rồi nhưng :
                        - nếu em mắc y như bác thì khi cấp nguồn 3.7vdc thì ngõ ra là 5.7vdc nhưng khi cắm vào sạc đt thì nó sụt áp còn 4.2vdc (trong khi cái điện thoại vẫn báo sạc ) và con BJT rất nóng ,có thể chết .
                        - nếu em ko mắc con BJT thì cũng tình trạng như vậy nhưng nó nóng con IC
                        - theo nhà sản suất thì bên trong ngõ ra của nó đã có 2 con BJT mắc phức hợp rồi ,dòng ra là 1.5A (tức là dòng ra ở ngõ ra là 1.5A cũng là dòng tối đa nó chịu đựng đc dòng tối đa qua cuộn cảm )
                        +bác cho thông số cuộn cảm dùm em nhé ,có thể cuộn cảm của em quấn khác của bác .
                        +bác giúp em nhé !
                        Bác có thể up sơ đồ mạch bác làm lên được ko?
                        " +cái nguồn mình dùng là 3 cell pin laptop // lại ( 2400mah x 3 = 7200mah ) "

Comment

• chỉ với, nghiên cứu mỏi người, ko ra cách

Comment

• nhìn mạch thích quá, rất dễ hiểu cho người chưua biết
                            Nguyên văn bởi đồng van san Xem bài viết
                            he he cell lap thì hay nhưng mạch này cơ [ATTACH=CONFIG]57375[/ATTACH]

Comment

• Sao mọi người không thử dùng acquy khô 6V 4000mAh .Mình thấy nó có kích thước cũng nhỏ 70x47x101 (mm) mà giá cũng tầm 100k thôi.
                              |

Comment

• Nguyên văn bởi nghinle1dem Xem bài viết
                                Em cũng không phải dân điện tử nhưng có cách này. đã mua sạc ô tô vậy để nguyên đó câu vào 3 cell nối tiếp (11.1V) . Hoàn thành 1 vế đầu ra. Còn đầu vào ta xài mạch bảo vệ cho từng cell 3.7 lấy từ pin điện thoại cũ cái này đầy, làm 3 cái mạch bảo vệ như vậy. Và sạc cho bộ pin dự phòng của ta bằng Adapter 12v. Tùy vào công suất của Adapter 12v mà ta tự tính thời gian sạc. Lưu ý là pin cell thì ra tiệm đồng nát mua pin máy pen 3 về mà đục lấy cell cho nó rẻ. Có bác nào đánh giá giải pháp của em vs .
                                ngoài ra em cũng gửi thêm 1 số mạch 3v to 5v mà em sưu tầm được.
                                http://www.splitbrain.org/_media/blo...cuit.jpg?w=600

Tên Mô tả Conrad #
                                R1 100 Ohm Điện trở 403.130
                                C1 100μF Tụ (dọc trục) 471.674
                                C2 100μF Tụ (dọc trục) 471.674
                                D1 1N5818 Diode 164.828
                                L1 68μH Cuộn cảm 535.710
                                IC1 LT 1073 CN8-5 DC / DC Converter 171.573
                                Các bạn cho mình hỏi tí. mình định làm theo cách này cho đơn giản, vì cũng không chuyên về điện cho lắm.
                                Mình có mấy câu hỏi, mong các bạn giúp đỡ

- nghinle1dem đã làm thành công với cách này rồi ah?
                                - Các bạn thấy cách này liệu có sử dụng được không? Có bị tụt huyết áp nhanh quá không?
                                - Khi mắc nối tiếp thì làm sao mà mắc mấy cái mạch bảo vệ cho pin được? Ý mình là khi đã mắc nối tiếp thì làm sao mà mắc dc mạch bảo vệ cho từng cell?
                                - Khi có mạch bảo vệ rồi thì tại sao phải canh giờ để rút xạc nữa vậy? Mình nghĩ là mạch nó tự ngắt chứ?

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X