Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho mình hỏi bạn có thể sơ đồ mạch pin dự phòng 5v ~ 5,5v . 2 ~ 2,5 mA . Dung Lượng khoảng 5000mah trở lên . thank nhiều

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
      @trandito: hihi. cũng được thui àh bác. đẹp thì hem dám nhận.hihi. nhìn cái hình chuyển mạch của bác thấy rắc rối nhỉ ? hihi
      Chuyển mạch này có thể lấy từ cái công tắc Micro loại 6 chân, từ nút nguồn đồng hồ số,,, túm lại là cứ loại công tắc 6 chân, 2 vị trí gạt là dùng đc tuốt, nếu chuyển mạch số tự động thì nó phức tạp ko thua gì cái mạch stepdown

Comment

mình không rành điện tử lắm. chắc yên vị như vậy quá.hihi.

@cau4017: bác nói 5v ~ 5,5v . 2 ~ 2,5 mA . Dung Lượng khoảng 5000mah là sao ? hiểu em chết liền !!!

Comment

hix ý tui nói là Pin dự phòng nguồn điện khoảng 5v đến 5,5v , Dòng điện 2 đến 2,5 Ampe , dung lương pin 5000mah trở lên . nếu có sơ đồ mạch mình thank nhiều

Comment

5,5v mà dòng 2A ??? cao quá hem bít có cao nhân nào giúp bác này hem chứ em bó tay òy. 700mA là thấy ná thở rùi

Comment

em có ít pin cell laptop 3,7v(đói) 4,2v(no), dung lượng 2200mAh, bác xem có ghép lại đc ko?
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                Đây là sản phẩm của mình:

[/url]

Sạc trên xe máy mình cũng đã nghĩ nhưng không cơ động bằng pin dự phòng. do lúc bạn cần sạc bạn phải lăm le vào cái xe máy mới sạc được.hihi.

Mình đo dòng bằng đồng hồ và tính toán trên trang web đó cũng tính dòng bao nhiêu mA mà. hihi

bác trandito nếu bít thì chia sẻ cái công tắc chuyển mạch sạc từng pin được hok ? mình cũng tính vậy nhưng nghĩ không ra. hihi. hoặc chuyển mạch số thì càng tốt !!!
                em có mạch này hầu mấy bác nè ,đổi nối nguồn nối tiếp // .đơn giản lắm ! ak hình như em thấy bác chưa có mạch bảo vệ pin nhỉ ! nguy hiểm đó ,giảm tuổi thọ pin .Click image for larger version

Name:	nt-ss.png
Views:	1
Size:	10.4 KB
ID:	1359307
                bác có thể sạc 2 pin cùng lúc ,sạc 5v bác nhé ! kèm theo mạch bv pin nếu bác có nếu ko mạch đó thì cũng ko sao ,mau hư pin thôi ! mạch này khi bật SW sang 1 bên thì ngỏ ra là 3.7v ( 2 pin // ) khi bật SW sang bên ngc lại thì 7.4V ( 2 pin nối tiếp nhé )

Comment

Thanks bác thắng nha.mà xài nối tiếp xong chuyể sang song song để sạc thì áp 2 pin vằng nhau hem.

Mạch bảo vệ pin mình bỏ trong cục sạc hình dưới òy.hem bỏ zô mạch step down.cho gọn nhẹ.vì khi sạc mới cần bảo vệ mà.hii

Comment

nạp hay xa cũng cần phải bảo vệ bác ak ! bảo về chập chạm , bảo vệ xả hết pin ,tức nghĩa kôch xả qá dòng ,nạp qá dòng .ý kiến và kiến thức em tới đó thôi ,còn như thế nào là do bác .cái mạch này là nếu khi xả thì gạt về nt ,khi nạp gạt về // ,vì em biết củ sạc đt của bác để sạc cell chỉ 5vdc thôi ,như vậy emmoisws góp cho bác cái mạch này để cho tiện thôi ,có thể sạc 2 cell cùng lúc mà .thì nối // là đương nhiên áp trên 2 pin là bằng nhau rồi bác , học lớp 9 thầy có dạy mà !

Comment

• Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
                      đây là hình cái sạc dự phòng của em ,em nó còn cùi bắp lắm mong mấy bác chém nhẹ để em nó còn sống mà rút kinh nghiệm cho lần sau :
                      [ATTACH=CONFIG]42130[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42131[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42132[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42133[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]42134[/ATTACH]
                      Bác cho em xin sơ đồ mạch sạc của bác được không bác ? Săp đến mùa mất điện rồi nên em cũng muốn làm một cái thanks bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
                        nạp hay xa cũng cần phải bảo vệ bác ak ! bảo về chập chạm , bảo vệ xả hết pin ,tức nghĩa kôch xả qá dòng ,nạp qá dòng .ý kiến và kiến thức em tới đó thôi ,còn như thế nào là do bác .cái mạch này là nếu khi xả thì gạt về nt ,khi nạp gạt về // ,vì em biết củ sạc đt của bác để sạc cell chỉ 5vdc thôi ,như vậy emmoisws góp cho bác cái mạch này để cho tiện thôi ,có thể sạc 2 cell cùng lúc mà .thì nối // là đương nhiên áp trên 2 pin là bằng nhau rồi bác , học lớp 9 thầy có dạy mà !

hihi.vậy mà mình tưởng chỉ cần bảo vệ lúc sạc thui. để có gì nếu làm version 2 mình sẽ bỏ mạch vào.hihi. chứ giờ gạo đã nấu thành cơm rùi

Comment

• Mấy bạn có mạch nào dùng chuyển từ 6v sang 5v để sạc không mình có cái bình 6v muốn dùng sạc điện thoại thì làm mạch thế nào nhỉ , gà mờ chút hihi , mình có bộ sạc 6v tự ngắt rồi giờ chỉ còn thiếu 6vDC to 5v để sạc điện thoại thôi !
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...14/#post509391 Bài của mình ở đây ai giúp mình với nhé !

Comment

• Các bác chú ý pin 18650 trên thị trường bát nháo lắm. Pin xịn thì đắt, không có giá vài chục k đâu, còn pin giả trôi nổi, pin cũ tháo laptop ra thì dung lượng kém lắm. Pin mới ghi 3000 chỉ 1500 là mừng rồi, pin cũ thì không biết, pin xịn ghi 3000 thì cũng chỉ 2500 thôi nhé.
                            Mạch MC... thì chỉ cho mạch tiêu thụ vài chục mA thôi, cắm vào sạc dòng 1/10 cục 1500 là 150mA là quá sức, tụt huyểt áp là phải rồi.
                            Có lẽ cố kiếm lấy đôi pin ngon ngon tí, tầm 110k/1c rồi nối tiếp lên 7,2V, ổn áp bằng 05 mà sạc là hay nhất. Với 7.2-8,4v lúc đầy, tổn hao qua 7805 không quá lớn. Sạc thì mua cái cục sạc chuyên cho 18650 mà dùng, tầm 50-60k. Tổng thiệt hại khoảng 270k. Cố lên cho xứng đáng với đồng tiền.
                            |

Comment

• Em có ý tưởng thế này,các bác xem thế nào nhé!
                              Đầu tiên ta mua cục sạc ôtô về, tháo lấy phần mạch điện. Đấu mạch đó với pin 9v, cho ra được 6.5v. Thế là đấu vào điện thoại sạc thôi!
                              Em đã thử trên con NOKIA 6630, sạc ok. Còn em SOny Cedar j108 thì không sạc được! Các bác cho ý kiến giúp em với.

Comment

• Nguyên văn bởi endless.love Xem bài viết
                                Em có ý tưởng thế này,các bác xem thế nào nhé!
                                Đầu tiên ta mua cục sạc ôtô về, tháo lấy phần mạch điện. Đấu mạch đó với pin 9v, cho ra được 6.5v. Thế là đấu vào điện thoại sạc thôi!
                                Em đã thử trên con NOKIA 6630, sạc ok. Còn em SOny Cedar j108 thì không sạc được! Các bác cho ý kiến giúp em với.
                                Cục pin 9v loại vuông à,thế có sạc đầy cho cục pin điện thoại đc hum.

Có 1 số dòng máy phải đúng dòng sạc và áp thì mới chịu sạc.Mình gặp qua máy trung quốc rồi,còn sony ko biết có ko?
                                ĐT: 0972 20 58 68
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X