Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình tính đường kính dây quấn biến áp nguồn ampli

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi langbam Xem bài viết
    Hic, trước mua ở Nhật Tảo cái biến áp nó ra 35-0-35 AC dây thứ cấp nó quấn theo mình tầm 1.2 ly, mình tháo ra ktra thấy tầm 2,2 vòng/vôn cũng na ná cái biến áp của bạn. mình mò tính thử nó lấy hệ số 45 tính. Thế mà nó ghi biến áp 12A. Mà bạn tính chưa tới 5A
    biến áp 35-0-35V dòng 12A thì công suất của nó phải là 12A X 70V = 840W phải không nhỉ???

Comment

đừng tin mấy cái mác nó dán ở ngoài nhá ! biến áp bây giờ mà mua thì nên mua BA xuyến đừng mua BA EI nó hay quấn bắng dây nhôm lắm ! hàng trợ trời là 100% loại 30-0-30 10A có giá khoảng 170-180K thì toàn nhôm ! nói trước cho anh em đề phòng nhé

Comment

Cho em hỏi nếu lõi là Bobbin thì cách quấn có tính toán như trên không ?

Comment

Nguyên văn bởi thom1978 Xem bài viết
          Vậy mình chọn k=45 cho chắc ăn
          Giảm công suất xuống P=250W
          dòng sơ cấp I1= P/U1=250/220=1,13A
          dòng thứ cấp I2=P/U2=250/60=4,1A
          số vòng/vol=45/20=2,25vòng/vol
          tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện là 2,5A/mm2
          tiết diện dây sơ cấp s1=I1/j = 1,13/2,5=0,42mm2
          tiết diện dây thứ cấp s2=I2/J= 4,1/2,5=1,64mm2
          đường kính dây sơ cấp d1= 1,13 căns1= 1,13 căn 0,42= 0,7mm
          đường kính dây thứ cấp d2= 1,13 căns2= 1,13 căn 1.64= 1,4mm
          số vòng sơ cấp 220X2,25=495 vòng
          số vòng thứ cấp 1,1X60X2.25=148 vòng
          số vòng 1 lớp sơ cấp 50/0.7= 71 vòng
          số lớp sơ cấp 495/71=7 lớp
          số vòng 1 lớp thứ cấp: 50/1,4=35 vòng
          số lớp thứ cấp: 148/35=4,2 lớp cho là 5 lớp
          độ dầy cuộn sơ 7X0,7+0.1X6=5,5mm
          độ dầy cuộn thứ 5X1,4+0,1X4=7,4mm
          tổng cộng sơ và thứ dầy 5,5mm+7,4mm=13mm nhỏ hơn diện tích cửa sổ (là 17mm)
          lần này có vẻ ổn, chắc ăn hơn có thể giảm đường kính dây sơ cấp 0.7 xuống 0,65, dây thứ cấp 1,4mm xuống 1,3 hoặc 1,2mm
          mình không tính thêm hệ số lấp đầy nữa hình như nó phải nhỏ hơn 0,4 nhưng mình ko hiểu.
          Tại vì lần trước quấn dây sơ cấp 0.80, số vòng/vol=2 mà biến áp chạy ko tải nóng và rung, lần này mình phải cẩn thận …..
          Các bạn kiểm tra giúp xem ổn chưa để mình đi mua dây?
          bạn viết làm mình rối quá ko hiểu gì hết,tại có mấy con số bạn nói mình ko bít ở đâu ra,chắc tại mình gà quá nên ko hiểu,bạn có thể nói rõ giúp mình 1 vd này nha và nó củng là cái mà mình muốn tự quấn...vd: mình muốn quấn biến áp 20A vào là 220v ra 30,0,30 và 18,0,18 và 0,5,25 amli dự tính của mình là 400w mong bạn chỉ giúp mình cụ thể với mình xin cảm ơn rất nhiều,

Comment

Nguyên văn bởi api.pro1402 Xem bài viết
            bạn viết làm mình rối quá ko hiểu gì hết,tại có mấy con số bạn nói mình ko bít ở đâu ra,chắc tại mình gà quá nên ko hiểu,bạn có thể nói rõ giúp mình 1 vd này nha và nó củng là cái mà mình muốn tự quấn...vd: mình muốn quấn biến áp 20A vào là 220v ra 30,0,30 và 18,0,18 và 0,5,25 amli dự tính của mình là 400w mong bạn chỉ giúp mình cụ thể với mình xin cảm ơn rất nhiều,
            đọc thêm bài :http://www.dientuvietnam.net/forums/...12/index3.html

Comment

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết
              em hỏi không đúng chỗ 1 chút. tình hình là em có cái máy biến áp không nhớ lõi kích thước bao nhiêu nữa (ko ở nhà nên không đo lai được) hình như 35CM2 công suất của nó là 1000W thì phải em dùng nó để nạp bình acquy 150AH nhưng chạy được khoảng gần 1h là máy nó nóng ran. trước em tính với k=50 nhìn lõi nó cũ nên em tương cao ( không biết có đúng ko) , U vào 230 đường kính 0.8mm ,đầu ra 15V dây 2mm bù sụt áp 10%. ( em cũng đã tính với k=45) nhưng cũng không cải thiện được gì cả. các bác có thể tính lại giúp em được không ạ. em cảm ơn các bác trước nhé
              cái này là do U ra cao quá! bạn nên để U ra khoảng 11,5v đến 12v là vừa! vì U ra bạn đo trên đồng hồ là U hiệu dụng. còn U thực tế đặt lên acquy là U hiệu dụng nhân với căn bậc hai của 2! ví dụ bạn lấy U ra là 12v thì U nạp vào acquy là 12v nhân với căn bậc hai của 2 là 16,9v! vậy là U nạp thực tế đã cao hơn điện áp của acquy là 5v còn gì! sụt áp này vẫn lớn, khả năng vẫn còn rất nóng đấy! bạn có lẽ vẫn phải lấy U ra thấp hơn!

Comment

quan bien ap amply

chao cac pro tren dien dan!cho em hoi cach quan bien ap ampli de su dung an toan,han che bi nong.vi em co quan thu nhung su dung nong wa.thank cac pro nhiu nhe

Comment

sao khong thay ai giup minh het.minh moi len dien dan neu co gj sai sot mong cac huynh bo wa nhe.em rat thich quan bien ap amli,rat muon hoc hoi kinh nghiem cua cac huynh tren dien dan.e da quan duoc bien ap nhung khong hieu sao khi amli phat duoc khoag 1dia nhac la rat nong bien ap.nhu vay bien ap nay co duoc binh thuong k?xin cac cao thu cau cuu.em cam on rat nhiu

Comment

BA Bạn nóng khoảng bao nhiêu độ , nếu sờ tay vào và dữ nguyên được từ 5-10 giây thì không có gì suy nghĩ , nếu nó nóng lên khoảng 80 độ trở lên thì căng đấy , phải tháo ra và tăng số vòng cuộn sơ cấp và tăng số vòng thứ cấp tương ứng ,

Comment

cam on a daituong1102.ba bi nong so tay duoc vai giay nhung khi su dung khoang 1 dia nhac moi nong.nhung khi su dung lau khong biet se ra sao?e co thu tang so vong so cap khoang 30-50 vong nhung khi cap dien vao thi ba co tieng keu.nhiu luc khong an tam nen e gan them cai quat,xin cac a giup do de e bo cai quat do di.e rat thic hoc hoi mong cac huynh giup do tan tinh.thank nhiu lam.

Comment

Nguyên văn bởi vantienbt Xem bài viết
                        cam on a daituong1102.ba bi nong so tay duoc vai giay nhung khi su dung khoang 1 dia nhac moi nong.nhung khi su dung lau khong biet se ra sao?e co thu tang so vong so cap khoang 30-50 vong nhung khi cap dien vao thi ba co tieng keu.nhiu luc khong an tam nen e gan them cai quat,xin cac a giup do de e bo cai quat do di.e rat thic hoc hoi mong cac huynh giup do tan tinh.thank nhiu lam.
                        tôi chưa biết ampli và BA nguồn của bạn như thế nào,nhưng BA nóng có 3 nguyên nhân để bạn xem lại :
                        -công suất BA nhỏ hơn công suất ampli.
                        -quấn dây chưa đủ vòng/vôn.
                        -bị chạm 1 số vòng dây trong BA.
                        Bạn tháo BA ra cấp nguồn chạy kôg tải khoảng 10 phút,đo điện áp ra đầy đủ,chạm tay vào lỏi BA thấy hơi hơi nóng là bạn đả quấn BA tốt.

Comment

thank a manhnha11!thong thuong truoc khi quan ba,e thao bien ap cu ra va dem so vong day,roi quan lai y nhu vay cho khoi tinh toan.e rat so ba bi chay se rat hao ton va mat uy tin nua.e quan bang tua quan,quan rat cham.quan bang day dong moi.khi su dung vai chuc phut thi ba am am dan len it lau sau thi nong len.ba binh thuong thi su dung bao lau moi nong ha a?thanks

Comment

Nguyên văn bởi vantienbt Xem bài viết
                            thank a manhnha11!thong thuong truoc khi quan ba,e thao bien ap cu ra va dem so vong day,roi quan lai y nhu vay cho khoi tinh toan.e rat so ba bi chay se rat hao ton va mat uy tin nua.e quan bang tua quan,quan rat cham.quan bang day dong moi.khi su dung vai chuc phut thi ba am am dan len it lau sau thi nong len.ba binh thuong thi su dung bao lau moi nong ha a?thanks
                            như daituong1102 đả hướng dẩn [#34].
                            thời gian nóng nhanh hay chậm còn tùy vào công suất mở volume lớn hay nhỏ,âm thanh càng lớn thì càng mau nóng, càng hát lâu thì càng nóng nhiều.
                            lấy tay rờ vào lỏi biến áp mà độ nóng tay ta chịu đựng được là BA tốt ,trong vòng vài giây mà ta rút tay ra vì nóng là BA có vấn đề, cần xem lại.

Comment

-Xin chân thành cảm ơn a manhnha11 va daituong1102 đã góp ý cho e.e sẽ rút kinh nghiệm quý báu này để ngày một hoàn thiện BA của mình.
                              -e là thợ sửa điện tử,rất thíc học hỏi,tìm tòi.nếu có gì không rõ mong các cao thủ trên diễn đàn giúp đỡ.
                              -Chân thành cảm ơn và kính chúc sức khoẻ.

Comment

xin chào các bác, em có cục biến áp fe sắt chữ EI trong ampli 8A bị đứt cuộn sơ,,,bảo thằng cháu gỡ ra điếm lại số vòng, nhưng nó lỡ quên và đêm dây đồng bán ve chai luôn...bây giờ em muốn quấn lại nhưng không biết công thức em tính quấn lại để dùng xạc bình accu từ 100A - 200A, xin các bác giúp đỡ em thành thật cám ơn..

Comment

Về tác giả

Collapse

thom1978 Tìm hiểu thêm về thom1978

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X