Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hạ áp bằng tụ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

có nhiều mạch hay wa.em tham khảo được rất nhiều.
    em co cái mạch này nhờ các bác tính dùm hộ em với nhá: mạch hạ nguồn 220/50hz ->6VDC, cấp cho mạch điều khiển tải bằng hồng ngoại (mạch đơn giản thui, dùng 1con 555 + 1con 4017)dòng không quá 300mA. em làm thử rùi : em dùng MBA=>12vAC, chỉnh lưu (cầu) + ổn áp nguồn 5v(7805) mà thấy nó cồng kềnh quá.em chua hạ áp bằng tụ bao jo nên chưa rõ lắm.nhờ mấy bác tính hộ em với nhá, em cám ơn nhiều!

Comment

nhung ma ban oi sao ban ko ghi ro chi so cua moi con linh kien vay

Comment

Cái này e kiếm đc ở 1 bác trên diễn đàn. Các bác tham khảo xem thế nào
        Click image for larger version

Name:	220VAC--12DC.jpg
Views:	3
Size:	100.7 KB
ID:	1374657

Comment

Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
          mạch của em nó theo kiểu bẻ gập lại (em chả biết định nghia sao cho chuẩn tạm gọi nó là như thế). vì nó chỉ có tụ (cái này hay hơn mạch chỉ có điện trở ở chỗ nó lệch pha nhau 90 độ nên sai số nhỏ hơn.còn mạch có cả tụ cả trở như của bác chủ thớt thì quá tuyệt, nhưng mà cân chỉnh nó là cả một vấn đề đấy). thực ra thì nó cũng không thể chính xác là 12v đc, tốt nhất các bác nên dùng zener để ghim điện áp. còn bác muốn lấy đầu ra bao nhiêu thì cứ tùy giá trị tụ thôi. em ví dụ với nguồn 50hz bác phải tùy vào trở kháng tải đầu ra mà tính giả sử bác dùng đầu ra 12v cho 1 đèn 12W(coi như 1 điện trở) như vậy điện áp 220v qua chỉnh lưu là 198v dòng trong mạch là 12/12=1A (hơi lớn so với quy định nhưng mà chỉ là ví dụ thôi nhá) bây giờ bác tính theo công thức của lớp 12 nhá điện áp trên tải 12v điện áp tổng 198v >> điện áp rơi trên tụ là căn(198*198-12*12)=197.6V dòng trong mạch là 1A >> bác tính trở kháng tụ =197.6/1=197.6 ôm. từ đó >>Zc=1/(C.W)>>tính đc điện dung của tụ vậy là bác có mạch nguồn rồi đó, theo số liệu em ví dụ này thì em tính đc nó khoảng 16uF bác tính lại xem đúng không. tham khảo sách vật lí 12 nhá bác, có hết công thức đó
          điện áp 220v qua chỉnh lưu là 198v ( công thức nào ra cái này vậy bác)
          Đời bể khổ :

Comment

Em đã tháo cái đèn ngủ của Tàu ra xem, mạch của nó đơn giản như thế này thôi ạ.

Click image for larger version

Name:	Mach ha ap bang tu.jpg
Views:	1
Size:	16.8 KB
ID:	1387851

Đương nhiên là không dùng biến thế mà dùng tụ hạ áp để giảm giá thành. Nếu như cách dùng biến thế thì sẽ an toàn khi sờ vào phần một chiều điện áp thấp thì cách này sẽ dễ bị giật điện nếu sờ vào bất cứ chỗ nào của mạch.

Không cần phải nắn điện vì led chỉ dẫn 1 chiều. Cái giá phải trả là led sẽ không sáng tối đa!

Comment

Em tính dùng mạch này cho tải 100mA và có mấy thắc mắc mong các anh giúp em với ạ.
              1.Em dùng diode zenner để gim áp xuống với xả dòng dư như vậy đúng không ạ?
              2.Sau đó mách thêm ổn áp 78l05 để nguồn được ổn định hơn. Ko biết vậy có được không.?
              3.Dùng các giá trị hạ áp để cho ra tai ~100mA không biết có đúng hay là dư a?
              Mong các anh chỉ giúp em. Vì em nghe nói ngược điểm của hạ áp bằng tụ là cấp cho tải 1 dòng nếu không "xài hết" sẽ làm hỏng linh kiện.
              Chân thành cảm ơn các anh ạ.!

Comment

Mạch này không tạo ra dòng 100mA được. Vì tụ hạ áp quá nhỏ. Nếu muốn có dòng lớn, em dung diode ghim 24V, sau đó dung ổn áp xung như LM2576-5.0, sẽ có được dòng lớn mà vẫn ổn áp.
                EDA Engineer - Design on Demand
                Email:
                Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                  Mạch này không tạo ra dòng 100mA được. Vì tụ hạ áp quá nhỏ. Nếu muốn có dòng lớn, em dung diode ghim 24V, sau đó dung ổn áp xung như LM2576-5.0, sẽ có được dòng lớn mà vẫn ổn áp.
                  Cảm ơn anh.! Em chưa bao giờ xài ổn áp xung cả. Với em muốn dung con 78L05 cho mạch nhỏ gọn. em có thể thay giá trị tụ khoảng bao nhiêu để có dòng như mong muốn ạ.?

Comment

chào các bác. góp vui với luồng tí và cũng muốn hỏi các cao thủ giair thích giúp mình cái bộ nguồn của mình, mình vẽ lại nó từ bộ điều khiển quạt từ xa. Mình đang muốn sử dụng nó vào trong bộ điều khiển RF nhưng không được, không hiểu sao nó cứ chập chờn lúc điều khiển được lúc không và lúc điều khiển được thì khoảng cách thu phát của bộ RF cũng không được xa so với mình lắp bộ nguồn xung máy tính.Mình đang nghĩ có thể do nó không phải chỉnh lưu cầu nên dòng 1 chiều không phẳng nên nó không hoạt động ổn định dc mà mặt khác có thể với mạch nguồn như thế này nó sinh ra một dạng sóng từ làm ảnh hưởng tới tần số sóng của RF.đây mới chỉ là suy nghĩ chủ quan của mình, vì mình cũng ko có osilo để đo nên cũng chịu.
                    + nhưng với nguồn kiểu này thì áp đầu ra không bị sụt khi có tải, nhưng nếu thay bằng một bộ chỉnh lưu cầu thì sụt áp khi có tải rất lớn,mình thử một bộ nguồn khác lấy trên mạng thì nó sụt từ 15v xuống còn 3v khi có tải.http://codientu.org/attachments/1-jpg.2706/ mình đang tìm cách khắc phục cho bộ nguồn điều khiển RF này mong các bác giúp đỡ.
                    Attached Files
                    Last edited by toan258; 19-07-2014, 01:13.
                    đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                      điện áp 220v qua chỉnh lưu là 198v ( công thức nào ra cái này vậy bác)
                      bạn có học qua điện tử công suất không. công thức trong đó đó . nếu không thì cứ đo khác thấy

Comment

- theo tớ học ngày xửa thì cái xoay chiều hình sin nó có đỉnh sẽ là điện áp trung bình nhân căn của 2, chỉnh lưu ra thì cái đỉnh của nó vẫn vậy có nghĩa là 220 * 1.4 gì đó, tầm 310V là cái đỉnh, khi các bạn dùng tụ lọc thì áp của cái tụ sẽ ở mức cao nhất là 310V...

Comment

chào cả nhà . e có cái mạch thắp sáng chạy đèn led , điều khiển sáng tối ah , có xài bình acquy nhỏ kèm bên trong, lâu ngày không xài , giờ mở đèn ko sáng, tháo ra thì thấy con tụ lọc ngõ ra cháy nổ mất trị số, e ko biết là bao nhiêu ,
                          mạch xài tụ 255/400v để hạ áp , qua cầu diode rùi tới tụ bị cháy nổ , mạch này sạc cho bình luôn .
                          e nghĩ là tụ này khoảng 25v, nên gắn vào , nhưng dc xíu là nóng rang tụ này ,
                          anh em nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp với hic
                          đây là sơ đồ e tự vẽ lại ah , cứ nổ tụ nên e chưa gắn vào , đo điện áp thì bây giờ nắn ra tới 300v lận

Comment

Cái bị nổ là tụ hóa, không còn xác nên không biết gía trị điện áp chịu đựng. Nếu chỉ để xạc bình thì không cần tụ này vẫn chạy tốt. Nếu thay nên dùng tụ 100 - 470 uF, 63V. Ra hàng thấy cái nào có sẵn, điện áp chịu đựng cao một chút, chân cẳng lắp vừa 2 lỗ khoan thì mua về lắp vào thôi; mà không có nó vẫn xạc bình tốt.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi huyenlinh007 Xem bài viết
                              chào cả nhà . e có cái mạch thắp sáng chạy đèn led , điều khiển sáng tối ah , có xài bình acquy nhỏ kèm bên trong, lâu ngày không xài , giờ mở đèn ko sáng, tháo ra thì thấy con tụ lọc ngõ ra cháy nổ mất trị số, e ko biết là bao nhiêu ,
                              mạch xài tụ 255/400v để hạ áp , qua cầu diode rùi tới tụ bị cháy nổ , mạch này sạc cho bình luôn .
                              e nghĩ là tụ này khoảng 25v, nên gắn vào , nhưng dc xíu là nóng rang tụ này ,
                              anh em nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giúp với hic
                              đây là sơ đồ e tự vẽ lại ah , cứ nổ tụ nên e chưa gắn vào , đo điện áp thì bây giờ nắn ra tới 300v lận
                              Với cái mạch của bạn thì khi có accu thì áp trên accu sẽ đúng như điện áp mà nó cần.
                              Khi không có accu thì điện áp trên tụ hóa hiển nhiên sẽ là 310V.
                              Muốn tụ không bị nổ thì lắp song song với tụ này 1 cái Zener. Nhưng lại cẩn thận kẻo Zener dễ bị chập do dòng lớn quá.
                              Mà xài mạch này, nguy hiểm lắm, dễ bị điện giật, sợ lắm.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                                Cái bị nổ là tụ hóa, không còn xác nên không biết gía trị điện áp chịu đựng. Nếu chỉ để xạc bình thì không cần tụ này vẫn chạy tốt. Nếu thay nên dùng tụ 100 - 470 uF, 63V. Ra hàng thấy cái nào có sẵn, điện áp chịu đựng cao một chút, chân cẳng lắp vừa 2 lỗ khoan thì mua về lắp vào thôi; mà không có nó vẫn xạc bình tốt.
                                mạch nó có sẵn vậy mà , chạy bóng led, điều khiển sáng tối giống như dimer vậy ah , bình này không ghi giá trị nên chẳng biết là bao nhiêu vôn cả, bi giờ thì bình cũng hư luôn rùi hehehe , mạch này cấp khoảng 5v là đã thấy sáng rùi , và mình cũng thử rùi 9v cũng ok luôn , có điều bi h gắn tụ vào là nóng rang ah ,

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhchanh Tìm hiểu thêm về lanhchanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X