Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lam nguon 30V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lam nguon 30V

khinh thua cac bac em dinh lam cai nguon doi xung 30v de cung cap cho mach khuyech dai nhung em dang gap mot so rac roi sau mong cac bac chi giup em:
    -em dinh tim IC lm7824 & lm7924de tao nguon dx 24v nhung tim khong ra con IC nay
    _sau do em du dinh se dung IC lm7806 & lm7906 de tao nguon dx 6v
    -sau do se gop hai nguong nay lai thanh nguon dx 30v
    nhung lai co phat sinh xay ra neu lam nhu vay thi qua ton kem va co the khong thang cong nhu du dinh
    mong cac bac giup em giap dap thac mac nay

Nguyên văn bởi vuilachinh Xem bài viết
    khinh thua cac bac em dinh lam cai nguon doi xung 30v de cung cap cho mach khuyech dai nhung em dang gap mot so rac roi sau mong cac bac chi giup em:
    -em dinh tim IC lm7824 & lm7924de tao nguon dx 24v nhung tim khong ra con IC nay
    nhung lai co phat sinh xay ra neu lam nhu vay thi qua ton kem va co the khong thang cong nhu du dinh
    bác viết bằng tiếng việt đi đọc mãi mà cũng không hiểu hết bác nói gì
    thế mạch khuyếch đại của bác công suất bao nhiêu mà bác định làm nguồn cho nó kiểu này
    dòng của mấy con ic này cung cấp chỉ đươc 1A là cùng
    bác quấn lại cái biến áp cho nó nhanh và khỏe

Comment

Để tạo nguồn đối xứng mà điện áp đầu ra lên tới 30V và để ổn định được đầu ra thì có lẽ cần phải nghiên cứu tới nguồn xung. Nguồn này không phức tạp lắm nhưng mà khá nhiều linh kiện và cồng kềnh (có cả biến áp xung). Nói chung đây là vấn đề khá phức tạp bởi theo như mình được biết thì các họ IC ổn áp thường chỉ tới ngưỡng 24 V là cao lắm rồi. Để đạt được tới trị số ổn áp như vậy thì tổn hao của nó cũng khá lớn. Mình có một vài phương án nhưng mà tất cả đều không thích hợp lắm với trường hợp của bạn. Hix. Các cao thủ khác hãy nhúng tay vào đi coi nào
      Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Nguyên văn bởi vuilachinh Xem bài viết
        - Nhắc nhỏ bạn phải viết chữ Việt có dấu nhé.

Thấy bạn muốn dùng ổn áp LM thì chắc chắn là dòng điện cần thiết của bạn khá bé nên Lan Hương thiết kế cho bạn theo yêu cầu tương đương với điện áp và dòng điện cần có của bạn.

Bạn cứ ghép làm sao để có hai điện áp (+) và (-) từ 32V trở lên và dùng mạch điện của Lan Hương dưới đây là xong.

Trong mạch, hai cặp darlington, thuận cho điện thế âm và nghịch cho điện thế dương, ổn áp bằng Zenner 31V ở mỗi bên. Mạch cung cấp cho bạn đến 1,5A mỗi chiều điện áp nếu H1061 và A671 được tản nhiệt tốt.

Chúc bạn may mắn và thành công.

Lan Hương.
        Attached Files

Comment

Trong sơ đồ của LH, thực sự cũng chỉ chạy được ở # 1A .Vì dòng của cặp H1061 & A 671 chỉ +/- 3A Max ?

Để dùng cho tải lớn hơn # 3A . Bạn có thể thay cặp đó bằng : D 718 & B 688, có dòng lý thuyết +/- 8A .

Điều không thể quên :

* vd giải nhiệt cho cặp transitor công suất !
          * Diod nắn điện cung cấp cho mạch chịu được bao nhiêu Ampere Max ?

Comment

dùng lm2576hv đội cấn bán 30k, 3A 30V, đầu vào max 57V có hay hơn ko
            |

Comment

Nguyên văn bởi Thienkhoi
              Nhưng lại phải tạo =- 35V đến =-45V trước ah, hix. lấy AQuy chắc. hay lại một cái mạch khác để tạo, nếu phải dùng mạch khác để tạo thì sao không tạo luôn =-30V đi cho xong.
              Bạn không đọc được những gì vuilachinh cần (và có) sao ?

- em dinh tim IC lm7824 & lm7924 de tao nguon dx 24v nhung tim khong ra con IC nay
              -sau do se gop hai nguon nay lai thanh nguon dx 30v

==> rõ ràng vuilachinh có nguồn DC cao hơn 30V (+)(-) cần ổn áp đối xứng, dòng khoảng 1A và bạn ấy lúng túng ở điểm này. Lan Hương đã giải quyết vấn đề cho bạn ấy.

Tóm lại thì việc của bạn vuilachinh là :

- Ghép các điện áp để có > 32VDC (+)(-) không ổn áp.

- Ráp bộ ổn áp của Lan Hương vào.

Kết quả là sẽ có bộ nguồn ổn áp đối xứng 30V(+)(-) có dòng ~1A như bạn vuilachinh mong muốn.
              Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

cám ơn cac bác đã chỉ giáo

Comment

Cho mình hỏi nhỏ nhé! nếu đùng zener thì đúng tạo ra nguồn tốt rồi. Nhưng đặt tính áp ra vẫn còn chịu ảnh hường của dòng ra, nếu dòng ra lớn thì áp có thể giảm . Vậy mình hỏi sự giảm áp đó có đáng quan tâm lắm không . Nếu mạch yêu cầu nguồn chính xác hơn thì mình có thể dùng bộ nguồn có hồi tiếp không. Mong các cao thủ chỉ giáo với!!!!!
                  Cường - Giải Pháp IOT Việt
                  https://iotvn.vn

Comment

Vấn đề tri_cuong nói đó là điều tất nhiên. Đó chính là yêu cầu về công suất của nguồn cấp. Vấn đề khi mà cần nguồn cấp chính xác thì vẫn phải đáp ứng được những yêu cầu về công suất. Mạch hồi tiếp cũng là một giải pháp. Thựa ra việc đó cũng là để nâng cao công suất của nguồn phát lên mà thôi. Nguồn cấp dung Zener để ổn áp thì công suất không đươc cao lắm. Dòng mà Zener có thể chịu được chỉ tầm vài trăm mA nếu tải cần dòng lớn hơn thì Zener không đáp ứng được mặc dù có mạch hồi tiếp. Lúc này ta cần phải thay đổi loại nguồn khác. Zener nếu có trong mạch chỉ đóng vai trò làm trong mạch hồi tiếp mà thôi
                    Đời là một chiếc gương! Nếu ta cười với nó nó sẽ cười với ta, nếu ta cau mày với nó nó sẽ cau mày với ta!

0975413153

Comment

Gửi Vuilachinh!
                      Bạn đâu cần phải làm cho mệt. Ra Nhật Tảo có đầy đủ giá cả mềm. Chỉ cần ngó qua mạch thực tế bạn sẽ hiểu ngay thôi mà. Thậm chí chẳng cần Tranistor chi cho mệt, chỉ cần một biến áp đối xứng nắn rồi lọc là OK!
                      |

Comment

Bạn đâu cần phải làm cho mệt. Ra Nhật Tảo có đầy đủ giá cả mềm. Chỉ cần ngó qua mạch thực tế bạn sẽ hiểu ngay thôi mà. Thậm chí chẳng cần Tranistor chi cho mệt, chỉ cần một biến áp đối xứng nắn rồi lọc là OK!
                        Với mạch nguồn nếu không có yêu cầu đặc biệt thì nói chung không phức tạp lắm. Nên mình nghĩ mua thì dế rồi, nhưng lại tốn kém hơn với lại trừ những cái mình làm không được mới mua , chứ tự làm vẫn thú vị hơn.
                        Cường - Giải Pháp IOT Việt
                        https://iotvn.vn

Comment

Tôi thấy các đại gia ráp các bộ khuyết đại công suất âm tần dùng biến thế vào 220VAC ra 30VAC 10A có điểm giữa, sau đó dùng diode nắn điện và tụ lọc là xong, giá trị của tụ lọc phụ thuộc vào tải của bạn là bao nhiêu, thường cũng fải vài ngàn uF.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                            - Nhắc nhỏ bạn phải viết chữ Việt có dấu nhé.

Thấy bạn muốn dùng ổn áp LM thì chắc chắn là dòng điện cần thiết của bạn khá bé nên Lan Hương thiết kế cho bạn theo yêu cầu tương đương với điện áp và dòng điện cần có của bạn.

Bạn cứ ghép làm sao để có hai điện áp (+) và (-) từ 32V trở lên và dùng mạch điện của Lan Hương dưới đây là xong.

Trong mạch, hai cặp darlington, thuận cho điện thế âm và nghịch cho điện thế dương, ổn áp bằng Zenner 31V ở mỗi bên. Mạch cung cấp cho bạn đến 1,5A mỗi chiều điện áp nếu H1061 và A671 được tản nhiệt tốt.

Chúc bạn may mắn và thành công.

Lan Hương.
                            Dear Lanhuong,
                            Mình cũng đang vướng cái mạch này trong cái ampli của mình, không hiểu sau áp vào thì đối xứng nhưng áp ra ko đối xứng, mình đo thì thấy nó là +31 0 +33VDC, theo bạn thì nguyên nhân do con nào trong mạch? Thks!
                            Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                              Dear Lanhuong,
                              Mình cũng đang vướng cái mạch này trong cái ampli của mình, không hiểu sau áp vào thì đối xứng nhưng áp ra ko đối xứng, mình đo thì thấy nó là +31 0 +33VDC, theo bạn thì nguyên nhân do con nào trong mạch? Thks!
                              ban ơi cho mình xin cái mạch nguồn đôi 30V của bạn được không, nguồn đôi 30V của bạn bao nhiêu ampe vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

vuilachinh Tìm hiểu thêm về vuilachinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X