Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chuyển đổi nguồn AC220V sang DC12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chuyển đổi nguồn AC220V sang DC12V

Mình dang cần mạch chuyển đổi nguồn AC220V sang Dc12V.Bạn nào có thì pót cho mình nhé.Mình rất cảm ơn!

uh minh cung thich lam
    Ai co thi cho minh voi
    cam on

Comment

Nguyên văn bởi lekhason Xem bài viết
      Mình dang cần mạch chuyển đổi nguồn AC220V sang Dc12V.Bạn nào có thì pót cho mình nhé.Mình rất cảm ơn!
      Hình như mạch này có bạn post lên rồi các bạn thử vào lớp tìm kiếm xem. Nếu không chờ mình thi xong rồi mình sẽ vẽ rồi gởi lên cho!

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
      KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
      MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

Bạn có thể lắp theo sơ đồ trên thay diode zener D2 z12v là bạn có được 1 bộ nguồn 220 > 12vdc tốt đó .ngoài ra nếu nhu cầu không cao bạn chỉ cần lắp tới phần C1 là được lúc đó T1 bạn cần xác định điện áp ra 12v ở l2.
        Chúc thành công. Mit
        nếu không có sơ đồ bạn vào link này

Comment

cam on lenamit nhieu nha

Comment

Có thể lắp như http://www.zen22142.zen.co.uk/Circuits/Power/reg.gif
            Hoặc lắp không cần biến áp, chỉnh lưu trực tiếp từ AC220V sang DC12V (thêm vài con linh kiện).

Comment

Mình mới lắp cái này, chạy OK.
              Bạn nào thích thì làm thử.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi toanh Xem bài viết
                Có thể lắp như http://www.zen22142.zen.co.uk/Circuits/Power/reg.gif
                Hoặc lắp không cần biến áp, chỉnh lưu trực tiếp từ AC220V sang DC12V (thêm vài con linh kiện).
                Bạn có thể gửi sơ đồ của bạn lên được không? cho mình tham khảo chút
                Thank

Comment

Mạch trên của mình có 1 sai sót, giờ xin đính chính lại, thay vì sử dụng tụ 155/400V sẽ gây nóng diode zener giờ thay bằng tụ có giá trị 473/ 400V thì không nóng zener.
                  Nhược điểm của mạch trên là khi đảo đầu dây 220VAC sẽ gây tê tê khi sờ vào mass. Cách khắc phục là nối mass cho hệ thống điện trong nhà.

Comment

bạn cho mình hỏi là có cách tính toán nào cho mạch chỉnhl lưu trực tiếp từ 220VAC
                    xuống 12VDC không ?!
                    áp thì hạ xuống còn 12v, vậy dòng có ảnh hưởng gì không
                    và mình dùng nguồn này cho IC số liệu có ổn không
                    0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
                    ||
                    PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Một trong những công thức cơ bản nhất trong điện học mà mình thấy rất ít người vận dụng nó. Đó chính là định luật Ohm: U = I.R,
                      Mạch nối tiếp thì sao rồi mạch mắc song song thì sao, nhiều người đặt câu hỏi cho mình nhưng mình không trả lời mà mình hỏi lại họ cho họ tự trả lời, cái đó không phải là giấu mà là bắt họ tự suy nghĩ, có lẽ hơi ác

Comment

@vo_cam:
                        cái mạch nguồn của Multi System chạy OK đó bạn. mình dùng để chạy mạch AT89c2051 rồi, mấy con IC số chắc ko sao đâu
                        @Multi System: post mạch lên ma ko rủ anh em uống cafe

Comment

Nguyên văn bởi anhtoan Xem bài viết
                          @vo_cam:
                          cái mạch nguồn của Multi System chạy OK đó bạn. mình dùng để chạy mạch AT89c2051 rồi, mấy con IC số chắc ko sao đâu
                          @Multi System: post mạch lên ma ko rủ anh em uống cafe
                          Anh áp dụng mạch của tôi anh ko mời tôi UCF thì thôi, lại còn bắt tôi mời anh UCF
                          Mạch đó tôi thiết kế chạy Zenner 5V và dùng tụ 105/400v. Anh muốn dùng DZ 12V thì dùng tụ 473 nhé !

Comment

Nếu dùng nguồn của multi system ( 5V ouput ) thay 2 con zener = 7805 và kết hợp với transistor KD dòng lên có được không vậy ? T sợ mạch chỉ có thể đáp ứng được khoảng < 0.5A thôi, mà T cần >2.5A mà không dùng B.A.

Thanks Bác multi system nhé.

Comment

Nguyên văn bởi core T Xem bài viết
                              Nếu dùng nguồn của multi system ( 5V ouput ) thay 2 con zener = 7805 và kết hợp với transistor KD dòng lên có được không vậy ? T sợ mạch chỉ có thể đáp ứng được khoảng < 0.5A thôi, mà T cần >2.5A mà không dùng B.A.

Thanks Bác multi system nhé.
                              Nếu bạn muốn dùng 7805+Trans thì bạn phải ghim 12V.
                              Mạch này cho dòng nhỏ, chưa đến 100mA.
                              Muốn có dòng lớn hơn thì bạn nên thiết kế nguồn xung giống như mạch sạc điện thoại di động hoặc mạch sạc IPOD. Mạch cũng đơn giản và nhỏ gọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

lekhason Tìm hiểu thêm về lekhason

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X