Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chống xẹt lửa khi cắm nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chống xẹt lửa khi cắm nguồn

Có lẽ các bạn ai cũng bị cái này:
    mỗi lần cắm nguồn máy tính là cái ổ điện nó lại lóe lửa (nguồn công xuất càng lớn thì nó càng dữ dội và tùy thuộc vào biên độ AC lúc cắm) vài tháng sau chỗ tiếp điểm đó nó đen xì, nếu dùng ổ cắm thường có công tắc thì đảm bảo cái công tắc đó rất nhanh hư. Để khắc phục vấn đề đó mình đã làm thử 1 mạch nhưng thú thật là mình là Amatuer nên mạch lắp xong chỉ chạy ổn định với nguồn DC 12V (không thông wa tụ và cầu diod), còn với nguồn AC như hình vẽ thì chạy 1 vài lần thì die con zener D1 (12V)(mình nghĩ nếu thay D1 có công suất lớn hơn thì Ok nhưng mua k có), và cách tính trị số linh kiện trên hình có lẽ là chưa hợp lý lắm,
    Nguyên lý hoạt động: Khi cắm nguồn RE2 đóng điện áp 220V qua tiếp điểm RE2 -> R39 ohm5W -> tải (R39ohm hạn chế dòng wa tải nên chống được sự xẹt điện), 1 thời gian sau RE1 đóng đưa điện áp bình thường ra tải, Led D2 cảnh báo khi tải hoạt động mà RE1 chưa đóng. (RE 12V, 0.33mA)
    mong các bạn góp ý.!!!!! Thanks!!!!
    Attached Files

Sao k ai wan tâm tới vấn đề này nhỉ????
    Mình thấy nó rất hữu ích mà!!!!
    Hix,....
    Chắc là phải đi hỏi diễn đàn khác thôi, gấp lắm rồi

Comment

- bạn có bit công suất nguồn PC ko ? 350W-450W , đ.trở 39W_5W làm sao chụi nổi ! nguồn of u cúi cùng cũng là cho dòng chạy wa tiếp điểm role .
      Chắc u chưa chơi robot lần nèo , động cơ đề của xe máy( đã đc quấn lại) chỉ chạy dòng 4,5A ... tui dùng role đề xe máy ( role màu xanh 5 chân) chịu dòng 10A , thế mà khi khởi động Robot ,áp 24V, giật bánh cỡ mấy lần là role cháy tiếp điểm đẹp lun !

-> nguồn máy tính có dòng cao hơn thế , role of u đủ sức ko nhẩy ?

Comment

Mình xài Asus 450W,
        Ban đầu mình sử dụng 4 con 10ohm 5W mắc nối tiếp nhưng vì yêu cầu cho vào bên trong ổ cắm nên mình chỉ sử dụng 1 con 39ohm 5W, vì lúc đầu chưa bật nguồn nên dòng chạy wa cũng không lớn lắm, nên mình nghĩ sẽ không sao đâu.
        Cái role của bạn bị hư chính là do dòng khởi động động cơ đề quá lớn, mỗi lần đóng tiếp điểm nó phát sinh ra tia hồ quang nên được vài lần nó làm cháy tiếp điểm thôi, nó giống y như trường hợp ổ cắm nguồn của mình, và cái mạch của mình mục đích là ngăn cái tia hồ quang phát sinh đó. nếu bạn giúp mình làm mạch khởi động mềm như mình ở trên thì sẽ tránh được tình trạng cháy tiếp điểm thôi. Cái công tắc ở ổ cắm chịu được dòng cao hơn tiếp điểm role mà sau vài tháng sài máy tính nó còn bị hư mà,
        Last edited by just_1_2004; 13-07-2008, 17:27.

Comment

Dòng chịu đựng của D1 tối thiểu phải = dòng cấp cho rơ-le RE1.

Nếu D1 đủ công suất cho RE1 thì bạn cần thêm 1 điện trở sau cầu nắn trước D1 để hạn dòng cho nó. Có thẻ xác định bằng thực nghiệm (chắc khoảng vài chục Ohm 2W).

Nếu D1 không đủ chịu dòng đó, bạn đấu như hình dưới. Có thể vẫn cần điện trở hạn dòng như trên.

Đấu song² 1 tụ 1uF 450V với cặp tiếp điểm chịu xẹt lửa.

PT.
          Attached Files
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Cảm ơn bạn phanta; nhưng cái này có tuơng đuơng với 1 con 7812 không??? Mình đã thử dùng 1 con 7812 rồi nhưng cũng như con diod,con 7812 xài được mấy lần thử rồi die.
            gắn 1 con diac 20-30V truớc cầu nắn đuợc không nhỉ?? Khi role chưa hoạt động thì dòng khoảng 4mA nên điện thế rất lớn, dùng diac để chia dòng wa D1(chưa có diac nên chưa test đuợc, nhà mình ở tỉnh)

Comment

Nên hạn thêm dòng bằng điện trở Con diac không cần đâu.

SƠ đồ trên có thể có công suất lớn hơn 7812, tùy thuộc vào công suất con NPN thôi.

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Theo ngu ý của mình. Dòng điện phóng ra tia hồ quang là do khi vừa tiếp xúc chân cắm với tiếp điểm của ổ điện do diện tích tiếp xúc nhỏ nên mới có điện trở lớn phát sinh nhiệt cao gây hồ quang. vậy sao ta không thử làm một cái mạch tạo độ chậm hay trễ sao cho khi ta cắm xong ổn định rồi mới thông dòng nhỉ?
                |

Comment

Chào bạn ,không biết những điều mình nêu sau đây có thể giúp bạn hay không ( không sử dụng mạch điện tử vì điện tử mình không biết nhiều ) hiện nay ở nhà cùa mình sử dụng CB để đóng cắt ổ cắm ( phích cắm trực tiếp vào ổ cắm ,khi cần sử dụng thì đóng CB lên ,do đó ổ cắm lẫn phích cắm không bị oxy hóa vì nhiệt do tiếp xúc kém .

Comment

Chài ai nói thế nói làm gì, vào diễn đàn điện tử mà nói về cơ thì ai chịu cho nổi. tớ chỉ chợt nghĩ làm một cái monostable nhận xung kick khởi mà thôi trễ chừng vài giây, vừa dễ chế tạo vừa nhanh gọn lại chẳng lo lắng gì khi dùng một con triac dẫn dòng là ổn.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                      Theo ngu ý của mình. Dòng điện phóng ra tia hồ quang là do khi vừa tiếp xúc chân cắm với tiếp điểm của ổ điện do diện tích tiếp xúc nhỏ nên mới có điện trở lớn phát sinh nhiệt cao gây hồ quang. vậy sao ta không thử làm một cái mạch tạo độ chậm hay trễ sao cho khi ta cắm xong ổn định rồi mới thông dòng nhỉ?
                      Cái mạch trên của mình là cho dòng nhỏ wa trước, khi ổn định rồi mới thông dòng bình thường đó

Comment

Cái vụ này mình cũng đang thắc mắc. Mình để ý có số nhà khi cắm thiết bị điện đều không nẹt lửa. Cho dù xài ổ cắm dỏm hay xịn gì cũng vậy hết. Mình dùng ổ cắm của TQ nối vào ổ điện của họ rồi thử đảo chân ổ cắm khi cắm vào đều rất êm.

Có khi nào nguyên nhân nẹt lửa là do đấu nối các đường điện trong nhà không chuẩn?

Comment

Nguyên văn bởi lkt1827 Xem bài viết
                          Cái vụ này mình cũng đang thắc mắc. Mình để ý có số nhà khi cắm thiết bị điện đều không nẹt lửa. Cho dù xài ổ cắm dỏm hay xịn gì cũng vậy hết. Mình dùng ổ cắm của TQ nối vào ổ điện của họ rồi thử đảo chân ổ cắm khi cắm vào đều rất êm.

Có khi nào nguyên nhân nẹt lửa là do đấu nối các đường điện trong nhà không chuẩn?
                          Các thiết bị khi cắm vào có công suất tiêu thụ điện năng nhỏ thì sẽ không gây nẹt lửa bạn ạ, còn các thiết bị có công suất lớn, các thiết bị sử dụng nguồn phi tuyến tính sử dụng tụ lọc ở đầu vào có điện dung lớn thì sẽ gây nẹt thôi

Comment

Cái này là điều bất khả kháng, không thể tránh nổi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Cái này là điều bất khả kháng, không thể tránh nổi.
                              Có chứ bạn, nếu không tránh nổi thì mỗi lần điện lực đóng điện sau khi cắt điện chắc cháy nhà quá

Comment

Về tác giả

Collapse

just_1_2004 Tìm hiểu thêm về just_1_2004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X