Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về nguồn DC -100A ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về nguồn DC -100A ạ

Các bác cho em hỏi tý ạ, hiện tại em muốn làm một cái nguồn 27V, 100A. Trước h toàn làm mấy cái mạch bé tý chưa khi nào làm dòng lớn thế này, bác nào biết hay có thì cho em xin cái sơ đồ với ạ. Nguồn vào có thể 380V, hoặc 220V cũng đc. Em cảm ơn ạ.

Có pro nào biết giúp em với ạ.

Comment

Người ít kinh nghiệm làm nguồn dòng lớn là đánh đố. Kể cả có đầy đủ thiết kế trong tay, làm nguồn 27V 10A chạy đúng đã mệt rồi, đừng nói 100A. Nó mà dễ, mấy ông làm nguồn xạc ắc-quy, bể mạ ... chắc ra đứng đường hết.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Biến áp sắt 100A + cầu diode 100A

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
          Biến áp sắt 100A + cầu diode 100A
          Chuẩn. Cực dễ. Nhưng ổn áp đúng ở 27V với dòng ra 100A thì không dễ. Nhất là với ứng dụng của bạn mở luồng hình như cho lĩnh vực quân sự hoặc máy bay. Công nghiệp thường dùng áp 24 hoặc 36V, hiếm khi dùng 27V.

Comment

- ý tưởng: bạn nhái (hoặc lấy nguyên) mạch của nguồn máy tính rùi thay tran công suất bằng mofet hay igbt khủng, bax khủng. chú ý cực đầu vào của sò công suất cần mắc song song thêm trở có giá trị gần gần với R = (U bão hòa / I bão hòa) cực B của con 13007 để fet nhái luôn con tran công suất ấy của nguồn nguyên bản. rắc rối nhất vẫn là cái bax...., rùi thì đi ốt 100 A x 0.5 v = 50w tản nhiệt cũng to to...
            - sơ đồ mạch nguồn itx thì hỏi gút gồ có nhìu nhìu đấy, hình như ngày trước mình có tải về 1 tệp có cả loại nguồn dùng fet nhưng đa phần vẫn là dùng tran 13007, 13009. nếu là mình thì sẽ kiếm cái nguồn cũ rùi chế luôn...
            - đôi dòng góp ý tưởng với bạn, mình tin bạn sẽ làm được nếu thực sự bạn cần nó và muốn tự chế tạo...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              - ý tưởng: bạn nhái (hoặc lấy nguyên) mạch của nguồn máy tính rùi thay tran công suất bằng mofet hay igbt khủng, bax khủng. chú ý cực đầu vào của sò công suất cần mắc song song thêm trở có giá trị gần gần với R = (U bão hòa / I bão hòa) cực B của con 13007 để fet nhái luôn con tran công suất ấy của nguồn nguyên bản. rắc rối nhất vẫn là cái bax...., rùi thì đi ốt 100 A x 0.5 v = 50w tản nhiệt cũng to to...
              - sơ đồ mạch nguồn itx thì hỏi gút gồ có nhìu nhìu đấy, hình như ngày trước mình có tải về 1 tệp có cả loại nguồn dùng fet nhưng đa phần vẫn là dùng tran 13007, 13009. nếu là mình thì sẽ kiếm cái nguồn cũ rùi chế luôn...
              - đôi dòng góp ý tưởng với bạn, mình tin bạn sẽ làm được nếu thực sự bạn cần nó và muốn tự chế tạo...
              Bác này xui ng ta đi vào bụi rậm rồi. Cái nguồn máy tính nó bé tí à, muốn nó to lên ko phải cứ thay FET, diode to lên là đc đâu. Chết có ngày.
              Nếu muốn bắt trước và làm theo thì hãy theo mấy cái máy hàn xung inverter ý, đi mua cái máy hàn xung về chỉnh lại hoặc làm giống cái máy hàn xung tự chế của bác"ThucBao" trong box Điện tử công xuất này.

Comment

- mạch cái bếp từ bé xíu mà công suất của nó cả ngàn oát ấy bạn. mạch điều khiển xung của nguồn itx là chấp nhận được bạn à, làm cho nó tương thích tạo bão hòa với mofet công suất lớn cho ra dòng lớn vô bax là điều có thể làm được...
                - chế từ máy hàn thì chú ý phần ổn áp ấy...

Comment

Mạch bếp từ cả ngàn W, nhưng không phản hồi nên "có vẻ" đơn giản. Nhưng bạn mèo mướp cứ thử tháo một cái bếp thật hỏng ra để sửa xem có hết hơi không. Nó không đơn giản mà cũng chẳng bé xíu đâu. Ngay cả thợ chuyên sửa bếp cũng vẫn còn phải lên diễn đàn này hỏi túi bụi ở mục Điện tử dân dụng đấy.

Máy hàn thì chưa bao giờ dễ dàng. Các thành viên bên luồng tự chế máy hàn cũng vẫn đánh vật với phần quấn biến áp và lái IGBT/MOSFET cho đúng đấy. Nói chung là sau khi đốt một rổ linh kiện (theo nghĩa đen) và quấn hỏng cỡ chục lần biến áp thì ... cũng làm được.

Comment

Bqv viết như vậy không phải bàn lùi. Bạn nào quyết tâm làm thì vẫn được, sau khi trả học phí. Nhưng người ít kinh nghiệm nghĩ rằng chỉ cần lên diễn đàn xin sơ đồ, đọc vài bài viết mà làm được nguồn kiểu này ngay ... chắc chắn sẽ thất vọng.

Comment

Ặc ặc, chết cười với ý tưởng nhái đồ chơi .
                      27V x 100A = 2.700 VA = 2,7kVA.
                      Cứ cho là hiệu suất 90% (hiệu suất khủng) thì công suất tiêu thụ khi đủ tải chỉ là 3,0 kVA.

Làm nguồn switching 3kVA mà cứ như mấy thằng Tung Của chế bộ sạc 5V/700mA cho điện thoại di động không bằng.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Đây là một thiết kế & chế thử khá chuẩn của một ông từ xứ Czech xa xôi, sử dụng linh kiện thông dụng
                        http://danyk.cz/iz350_en.html

Bqv đã làm thử và chạy đúng, thiết kế này không phải là cái "trời ơi".

Người mở luồng cứ thử làm theo để đạt được 27V 10A đi đã. Sau đó làm 100A vẫn chưa muộn.

Comment

Nguồn mà bác bqv giới thiệu mới có 5A thôi, nhưng có công suất là 350W
                          Làm được 27V/10A, rồi cải tiến để được 27V/20A đã là 1 vấn đề.
                          Thôi thì làm 10 bộ 27V/10A đem mắc song song với nhau là có 27V/100A. Và 1 cái bình phòng hỏa nữa.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

- cái bếp từ thì tớ đã tháo vài lần rùi bạn bqv, tớ thấy nó hông quá phức tạp đâu. sửa thành công thì có cái bếp tớ đang dùng, nó báo lỗi E0, kiểm tra hết linh kiện (trừ ic ra) thấy cháy con trở 1000K (phản hồi điện áp từ igbt về ic dao động gì đó) thay vào là xong. ko thành công là cái bếp tàu của @ hàng xóm (mua 6-700k gì đó) nó bị yếu nấu mãi chẳng sôi cũng kiểm tra hết linh kiện chẳng hỏng gì ( mấy con tụ to to thì nhổ luôn con khác gần gần giống vậy thay vào) kết luận là hỏng ic dao động hoặc vđk...
                            - lại để bạn ht... chê cười rùi. ý tưởng mắc // của bạn ấy cũng hay, tớ có lần tháo máy hàn ra (sửa giúp thay con tụ 400 mi thì phải, nó có 4 con mắc song song lọc nguồn vào) thấy phần công suất nó dùng 3 bax kích thước như ở các nguồn atx rởm ấy chứ hông to khủng như ban đầu nghĩ...
                            do đó bạn chủ thớt làm 3 hoặc 4 mạch (sò công suất + bax + đi ốt ) mỗi mạch tầm 1 kw rùi mắc // tỉ lệ thành công sẽ cao hơn, các mạch ấy dùng chung mạch điều khiển dao động cho đỡ tốn kém...
                            - về ic dao động tớ đề nghị hông theo họ 384x, hãy dùng tl494 ấy

Comment

Mình cũng mới làm 1 cái nguồn dùng để điện phân 20V/30A, sử dụng biến áp sắt + thyristor điều khiển ổn đc dòng hoặc áp. Mình thấy cách này là đơn giản nhất, cũng khuyên bạn lên làm theo cách này.
                              (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hungvo1989 Tìm hiểu thêm về hungvo1989

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X