Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Hạ áp 50VDC xuống 12VDC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Hạ áp 50VDC xuống 12VDC

Hiện nay em đang cần 1 mạch hạ áp từ 50VDC xuống 12V để dùng cho Rơle và mạch điều chỉnh âm lượng của amply
    Em đã tìm trên DĐ nhưng không thấy có mạch nào
    bác nào có cho em xin mạch đơn giản chút thỳ tốt vì LK chỗ em kiếm đc mệt lắm

Cảm ơn các bác !!
    Lý Thuyết Và Thực Hành
    Là Hai Đường Thẳng Song Song

trên biến thế có nguồn +-15 mà, sao không xài cho mạch volume,
    bạn kiếm 1 con 7812 nha, ra 12 v ( nhớ gắn tản nhiệt cho nó)

Comment

Bạn nhuttan.lhu đã đọc datasheet của 7805 chưa ? có biết rằng điện áp vào chịu được cao nhất của 7812 chỉ có 35V không ?
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Trong các mạch thực tế người ta vẫn dùng 7812, đầu vào 50v thì thêm con trở trước khi cho vào 7812. Vì mạch nuôi relay, tiên kd dòng nhỏ thôi mà.

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
          Hiện nay em đang cần 1 mạch hạ áp từ 50VDC xuống 12V để dùng cho Rơle và mạch điều chỉnh âm lượng của amply
          Em đã tìm trên DĐ nhưng không thấy có mạch nào
          bác nào có cho em xin mạch đơn giản chút thỳ tốt vì LK chỗ em kiếm đc mệt lắm

Cảm ơn các bác !!
          o cần 7812.trở vài con-zener-dầu nguồn láy ra co R xuông mass.o thì tắt amply nhạc còn hat

Comment

Bó tay ông này, mạch thức tế nhé ! Còn khi tắt amply, mạch re-lay phải cắt loa ngay lập tức mới là mạch bảo vệ, lấy gì ra mà còn hát ?

Comment

Trước tiên em xin cảm ơn các bác !!
              Phương án dùng 7812 em cũng đã nghĩ đến em dùng con trở 5W để giảm bớt áp nhưng chỉ thấy mùi thơm thui còn những cái # thì kô thấy
              Bác nào có cái Sơ đồ nguồn dùng BAX và trans hay FET để tạo ra áp từ 15 - 12 v chthyf up lên cho AE dùng không có chắc em vẽ lại cái nguồn Stand by của thằng AXT vậy
              Chứ cái BA sắt cuốn sẵn ngoài chợ hình như ko có đường 15v thỳ phải
              Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Click image for larger version

Name:	111.bmp
Views:	1
Size:	948.9 KB
ID:	1375097 bạn nên thay con tranzito cho phù hợp với dòng của cuộn hút role nhé
                đầu ra nên mắc song song 1 con tụ 470uF với tải nứa nhé chúc bạn thành công

Comment

Thông thường trong các amply đều có nguồn +/- 15V để cấp điện cho các mạch tiền khuếch đại dùng LM324.
                  Trong trường hợp amply của bạn không có nguồn này thì đơn giản nhất là dùng C2383 lái rơle 48V.
                  Nếu bạn thích lắp nguồn switching hạ từ 50V xuống 12V thì nguồn này cũng phải được bật tắt cùng với nguồn chính, tốn kém thêm và xác suất hư hỏng cũng tăng lên.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Trước tiên em xin cảm ơn các bác !!
                    Phương án dùng 7812 em cũng đã nghĩ đến em dùng con trở 5W để giảm bớt áp nhưng chỉ thấy mùi thơm thui còn những cái # thì kô thấy
                    Bác nào có cái Sơ đồ nguồn dùng BAX và trans hay FET để tạo ra áp từ 15 - 12 v chthyf up lên cho AE dùng không có chắc em vẽ lại cái nguồn Stand by của thằng AXT vậy
                    Chứ cái BA sắt cuốn sẵn ngoài chợ hình như ko có đường 15v thỳ phải
                    Trở 5w nhưng bao nhiêu om, tính nhẩm cũng ra dòng điện, suy ra om, w..........Ngửi cháy quen rồi nghiện, thành thơm cũng đúng !
                    Không làm được thì tôi lại bày cho ông thế này : Quấn 1 cái BA thường, cs vừa đủ cho mục đích: 50vac, ra 15, 15 vac, viết ngắn thế không biết có hiểu không nữa đây ?! Hoặc có sẵn ba 220> 15, 15.
                    Last edited by Lam-dt; 05-03-2013, 12:58.

Comment

em thấy trong amply thì đường nuôi cho role là 30 - 50v qua 1 con trở 100 ôm và qua trở phân áp + điot ổn áp là xong mà phải gắn vào nguồn chính của ampy thì rơle mới hoạt động đúng khi bị chập cs

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                        Trở 5w nhưng bao nhiêu om, tính nhẩm cũng ra dòng điện, suy ra om, w..........Ngửi cháy quen rồi nghiện, thành thơm cũng đúng !
                        Không làm được thì tôi lại bày cho ông thế này : Quấn 1 cái BA thường, cs vừa đủ cho mục đích: 50vac, ra 15, 15 vac, viết ngắn thế không biết có hiểu không nữa đây ?! Hoặc có sẵn ba 220> 15, 15.
                        tính R hạn chế dòng = Un-Ur/I=50-12/I
                        lưu ý thử lại khi Ix(Un-Ur)<5W
                        Last edited by vinh0904426; 05-03-2013, 13:37.

Comment

Rất cảm ơn các bác em sẽ nghĩ đến phương án đơn giản nhất
                          Ok!!!!!!!!!!!
                          Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Rất cảm ơn các bác em sẽ nghĩ đến phương án đơn giản nhất
                            Ok!!!!!!!!!!!
                            Một vấn đề khá đơn giản , nhưng lại có nhiều ý kiến phức tạp và cuối cùng vẫn chưa có phương án khả thì nào đưa ra, Bạn có thể phải dùng đến 2 mạch "hạ áp" cho 2 nhiệm vụ nếu b.áp nguồn của máy bạn chỉ có 1 nguồn 50vdc , là dùng 2 mạch transistor riêng để hạ áp xuống, nhưng bạn nên thay rơ le 12v thành 24 v, thì bảo đảm hơn nếu có thể.12v vẫn dùng được nhưng kém hiệu quả, còn áp cho mạch khuếch đại thì vẫn dùng transistor để hạ xuống theo kiểu mạch ổn áp thông thường dùng zen ghim áp chân B(C2073) chứ xài chung 1 nguồn cho cả rơ le và mach pre thì không ổn chút nào . góp vài ý kiến với Bạn !

Comment

cạo trên biến thế khoảng 15-20 vòng là có áp ưng ý. sau đó thì họ 78.. là xong. chúc vui

Comment

Về tác giả

Collapse

known Tìm hiểu thêm về known

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X