Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về mạch nâng áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về mạch nâng áp

Mình có một sơ đồ mạch trong thiết bị lưu điện UPS , cần mọi người giúp đỡ
    Đây là mạch gì ạ , và cách tính toán của mạch.
    mình xin cảm ơn nhiều

Mạch gì mà có Vin mà lại ko có Vout? Vẽ lại mạch đê.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Mạch gì mà có Vin mà lại ko có Vout? Vẽ lại mạch đê.
      rồi bạn, mạch ra điện áp V+ và V-

Comment

Đơn giản nó là mạch điện thôi.

L1, D2, D3, D4, D5, Q1, tạo thành 1 mạch boost chạy được trực tiếp với điện xoay chiều. Có khả năng điều khỉnh được áp ra bằng cách thay đổi duty kích Q1. Tính toán dựa vào mạch boost.

D1, D6, C1, C2 là mạch nắn bội áp, chia áp, tạo điện áp đối xứng (nếu dùng 3 dây ra V+, GND, V-)

Diode ở đây phải dùng toàn bộ diode xung.

Ko hiểu UPS kiểu gì mà cần tới mức điện áp đối xứng lớn như vậy nhỉ. UPS online ah.

Comment

Nguyên văn bởi ngoctuan94bk Xem bài viết
          rồi bạn, mạch ra điện áp V+ và V-
          Theo mình đây là mạch nắn bội áp nên ko cần tính toán gì cả, C1, C2 càng lớn thì công suất ngõ ra càng lớn. Mình xin nói 1 chút về nguyên lý hoạt động:
          D2 -> D5 chỉnh lưu Vin thành nguồn 1 chiều.
          Khi xung ở mức 1 thì Q1 dẫn làm nối tắt (-) và (+) của cầu diode -> Vin gần như cấp nguồn trực tiếp cho L1 và L1 trích trữ 1 năng lượng.
          Khi xung ở mức 0 thì Q1 ngắt, L1 bị ngắt khỏi GND, L1 bắt đầu giải phóng năng lượng làm 2 đầu của nó có 1 điện áp, cộng với điện áp của Vin sẽ đưa tới D1, D6, C1, C2, tại đây sẽ được nắn và nhân đôi điện áp nên áp ra sẽ rất lớn.
          Có lẽ thêm 1 điều kiện nữa là L1 phải có cảm kháng đủ lớn để Vin ko bị ngắn mạch.

Comment

Đây là sơ đồ chi tiết, liệu có cách nào tính được các giá trị của linh kiện ko nhỉ

Comment

Coi nó là mạch boost mà lại. Google mà search. Đại khái là L9 liên quan đến tần số, duty PWM, C12, C13 liên quan tới độ gơn điện áp. Cứ quy về mạch boost mà choảng thôi. Công thức tính toán cũng thế. Bạn đang học hay là mình đang học đây nữa !!! Dù gì cũng phải cảm ơn bạn cho 1 sơ đồ hay.

Áp dụng nguyên lý của nó sẽ có 1 mạch hạ áp AC220 - AC100, AC110... transformerless, đấy nhé.

Nếu là mạch của UPS thì dạng UPS online, sóng sin băm 2 van. Như kiểu Amply Class D.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngoctuan94bk Tìm hiểu thêm về ngoctuan94bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X