Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn tổ ong 12v 10A chập tải?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn tổ ong 12v 10A chập tải?

Chuyên môn không tốt nên phải học hỏi nhiều nhưng lại muốn ngâm cứu sửa chưa điện tử.
    Mà không chuyên nên mỗi lần sửa được sương sướng

Tình trạng nguồn:
    Khi vào tay: + Chết 2 diot cầu
    + Phù tụ lọc nguồn DC 320v
    + Đứt cầu chì
    Máy mó: Thay mấy em chết =>>>>> Nguồn ra 12v, đèn led gần chiết áp sáng mờ, cho tải sập nguồn

Tìm hiểu: Ca nè thường là chết IC, mà IC lạ hoắc =====> định kiếm IC 4843 độ nghịch
    1 -- Các bác cho ý kiến ah ?
    2 -- Trở 0.18 Om (nối đất chống quá tải) đo bằng đồng hồ điển tử có chính xác được không các bác ( nhảy loạn 0.1 -> 0.2 -> 0.3 -> 0.0) ? (ngu ý đang chết em dẫn đến lỗi nè chưa có đồ thay)
    3 -- Thấy trên mạng đo dao động ra chân G (tháo MOFET rồi) (dùng đồng hồ kim - thang ac 10 - đen âm tụ - đỏ chân G) kim nhảy lên xuống tầm 2v, 3v. Có được không nhỉ??

Kiếm đồng hồ kim đo được rồi, vẫn sống ==> chắc IC nghẻo
    IC D1836 không thấy thông tin

Comment

1.
      2. Đồng hồ số khi chập 2 que đo lại nó còn nhảy loạn nữa là. Do tiếp xúc không tốt giữa que đo và chân linh kiện thôi. Mà nếu nghi ngờ thì nối tắt nó lại cũng được chứ sao, miễn là đừng cho tải nặng vào là được.
      3. Bạn có chắc MOSFET còn tốt không? Nếu không chắc thì thử thay 1 diode xung vào đó, hoặc ít nhất đo D-S xem diode nội còn sống k?
      Xung chân G có Duty khoảng 50%, đo phải được ít nhất 5V (tức điện áp kích 10V) thì mới đạt chứ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        1.
        2. Đồng hồ số khi chập 2 que đo lại nó còn nhảy loạn nữa là. Do tiếp xúc không tốt giữa que đo và chân linh kiện thôi. Mà nếu nghi ngờ thì nối tắt nó lại cũng được chứ sao, miễn là đừng cho tải nặng vào là được.
        3. Bạn có chắc MOSFET còn tốt không? Nếu không chắc thì thử thay 1 diode xung vào đó, hoặc ít nhất đo D-S xem diode nội còn sống k?
        Xung chân G có Duty khoảng 50%, đo phải được ít nhất 5V (tức điện áp kích 10V) thì mới đạt chứ.
        He, hóa ra tải thử của em motor 775 (150W) nên sập nguồn. Ban đầu quên công xuất tải em nó nên

Bác cho em hỏi chút nữa, cái nguồn adapter sạc pin lythium đó, em có cái bị chập tải, kiểm tra chết mất 2 em trở SMD R200 mắc // (0.1r), nối từ âm biến áp xung sang âm đầu ra , em không có em thay bừa em trở thường 0.47r, chạy ok, ngắt sạc OK

1- Cho em hỏi 2 em R200 đó có tác dụng gì vậy??
        2- Nên thay thế trị số ntn?

Comment

3- Em muốn lắp thêm 1 em quạt tản 12v ( hoặc 5v bên ngoài để quạt mát cho công xuất và IC) thì em nên hạ áp từ đâu ( từ nguồn nuôi ic dao động, chân D được không bác ) ? Dùng trở hạn dòng cho em nó có ổn không ?

Comment

Nguyên văn bởi tuyenda1985 Xem bài viết

He, hóa ra tải thử của em motor 775 (150W) nên sập nguồn. Ban đầu quên công xuất tải em nó nên

Bác cho em hỏi chút nữa, cái nguồn adapter sạc pin lythium đó, em có cái bị chập tải, kiểm tra chết mất 2 em trở SMD R200 mắc // (0.1r), nối từ âm biến áp xung sang âm đầu ra , em không có em thay bừa em trở thường 0.47r, chạy ok, ngắt sạc OK

1- Cho em hỏi 2 em R200 đó có tác dụng gì vậy??
            2- Nên thay thế trị số ntn?
            1. Tác dụng lấy điện áp giữa 2 đầu để tính ra dòng điện (I = U/R)
            2. Nên thay bằng hoặc lớn hơn. càng lớn thì dòng sạc càng nhỏ lại

Comment

3- Em muốn lắp thêm 1 em quạt tản 12v ( hoặc 5v bên ngoài để quạt mát cho công xuất và IC) thì em nên hạ áp từ đâu ( từ nguồn nuôi ic dao động, chân D được không bác ) ? Dùng trở hạn dòng cho em nó có ổn không ?
              Nguồn chính bao nhiêu V?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Nguồn chính bao nhiêu V?
                Nguồn hồi tiếp nuôi IC ~ 13-20v tùy mạch ( hình như vụ nè không nên, vì nguồn cấp cho ic không nên dây dưa với nó)
                Bác chỉ em nên lấy nguồn ở đâu nhỉ ? Sạc pin 5S của em đầu ra là 21v. bây giờ lấy nguồn từ đâu để không ảnh hưởng đến chức năng báo sạc khi đầy.

Comment

Nguồn hồi tiếp nuôi IC ~ 13-20v tùy mạch ( hình như vụ nè không nên, vì nguồn cấp cho ic không nên dây dưa với nó)
                  Bác chỉ em nên lấy nguồn ở đâu nhỉ ? Sạc pin 5S của em đầu ra là 21v. bây giờ lấy nguồn từ đâu để không ảnh hưởng đến chức năng báo sạc khi đầy.
                  Lấy 21V, ngay sau diode, trước shunt đo dòng

Dòng của quạt nhỏ thì dùng 7812, lớn thì dùng mạch buck để hạ áp

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X