Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi sửa nguồn tổ ong

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi sửa nguồn tổ ong

em có 1 nguồn tổ ong 12v 3.2A dùng con tl3842.em tháo ra xem thôi.lắp vào nổ dẹt phát.nứa cả ic.em không biết có phải do lắp vỏ chập không.em liều mình lấy con cs4843 trong 1 bo nguồn cũ còn hoạt động để thay thế vì datasheet nó chug nhau.sau khi cắm vẫn nổ con đấy.các bác cho em biết phải đo kiểm tra những con nào.chắc giờ không thể cắm điện được nên chỉ đo con nào còn sống thôi.em đã kiểm tra kỹ lần cắm thứ 2 không hề chạm chập đâu cả.cách đo fet cs như thế nào ạ.em cảm ơn các bác

Muốn sửa nguồn phải có quy trình hẳn hoi chứ em, sao làm đại được.
    Quy trình sửa nguồn switching có 3 bước cơ bản:
    - B1 tháo công suất ra, đo CS cũng như điện cấp vào đến tụ DC lớn.
    - B2 đo mạch hồi tiếp và kết hợp với tín hiệu dao động kích chân của con CS (BJT hay MOSFET)
    - B3 Đo đạc các linh kiện mạch snubber rồi gắn CS vào thử, với điều kiện mắc nối tiếp với 1 tải trở tầm 100W rồi cắm vào nguồn 220V.
    Em còn chưa biết cách đo MOSFET, làm sao sửa nguồn an toàn được. Đem ra thợ sửa cho nhanh. hehee
    PS: Cách đo FET thì tìm luồng phù hợp trên DD, nên tập thói quen tìm kiếm trước khi hỏi đi em ạ.
    EDA Engineer - Design on Demand
    Email:
    Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
      Muốn sửa nguồn phải có quy trình hẳn hoi chứ em, sao làm đại được.
      Quy trình sửa nguồn switching có 3 bước cơ bản:
      - B1 tháo công suất ra, đo CS cũng như điện cấp vào đến tụ DC lớn.
      - B2 đo mạch hồi tiếp và kết hợp với tín hiệu dao động kích chân của con CS (BJT hay MOSFET)
      - B3 Đo đạc các linh kiện mạch snubber rồi gắn CS vào thử, với điều kiện mắc nối tiếp với 1 tải trở tầm 100W rồi cắm vào nguồn 220V.
      Em còn chưa biết cách đo MOSFET, làm sao sửa nguồn an toàn được. Đem ra thợ sửa cho nhanh. hehee
      PS: Cách đo FET thì tìm luồng phù hợp trên DD, nên tập thói quen tìm kiếm trước khi hỏi đi em ạ.
      bác "bọ cạp chửa" nói hay lắm
      DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
      Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
      Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
      Email :

Comment

mosfet em đo nhiều rồi vì em làm mạch kích nhiều.có điều như thế này.cái pcb của nó đồng nhìn thì đẹp nhưng hút thiếc ra là lóc chân đồng hết.em thay con KA3842AN vào.con pc817 mới.và diode xung mới.fet 9N60 thay bằng 10N60.đã đo tử tế.(GD GS 2 chiều không lên.xả G và đo DS chỉ 1 chiều lên).cắm nguồn và không có áp ra.chắc chắn hồi tiếp không có vì led không sáng.đo led không cháy.diode cầu đầu vào ok.

Comment

- bạn kiểm tra xem 3842 có dao động ko, có nguồn mối cấp cho nó ko (chú ý cái con tụ lọc của nguồn mồi cấp cho 3842 ấy)...

Comment

cảm ơn các bác.để em thử.đang ở ktx.cắm điện mấy ông trong phòng cứ sợ không cho cắm.vì có vị nửa đêm 6 thằng nằm một dãy chết cháy đen.

Comment

công ty mình sử dụng nguồn này nhưng minh chưa tiếp xúc bio,.mọi người chỉ bảo cho mình với
              Click image for larger version

Name:	10390469_628761080565008_6246791927983176602_n.jpg
Views:	2
Size:	91.7 KB
ID:	1396341Click image for larger version

Name:	10440252_628760953898354_1981877627997098880_n.jpg
Views:	1
Size:	95.3 KB
ID:	1396343Click image for larger version

Name:	10304773_628761007231682_3022273033681896758_n.jpg
Size:	103.2 KB
ID:	1396342Click image for larger version

Name:	10294253_628761120565004_281134737322035480_n.jpg
Size:	78.9 KB
ID:	1396344

Comment

- bản thân bạn phải chịu khó đọc tìm hiểu trên mạng về những tài liệu đã có về nguồn xung rùi ấy, ví như của bạn lê quang vinh (hông biết mình có nhớ nhầm tên hông nữa), sau đó vướng mắc chỗ nào mục nào, hay khác biệt gì với cái bảng điện trong ảnh của bạn thì lúc ấy bạn hỏi chúng tớ mới có hứng để trả lời (nếu có biết), chỉ nên bổ xung giải thích thêm thôi chứ nếu viết tuốt thì khác gì những thứ đầy công sức đã có trên mạng của những bạn thế hệ trước...

Comment

có bác nào biết nguồn tổ ong chạy dạng flyback nó dùng những ic loại nào không nhỉ?
                  tôi mới mua một cái nguồn cũ ( rất dởm) về nghiên cứu nhưng không để ý là con ic 8 chân nó cạo số( chắc là thợ sửa trước cạo số>>>vết cạo rất mới) đọc còn mỗi chữ số 5 tận cùng hàng trên. nếu là uc3845 thì chân phát xung phải là chân số 6. ở đây nó là chân 1, chân số 7 kéo mass qua opto 817 để hồi tiếp. chân 8 nối mass. bác nào biết nó là con ic loại nào xin chỉ giùm.cám ơn tất cả
                  P/S: ah quên! cái nguồn nó tên là yuexin nó chạy một đôi fet W9NK90Z
                  Last edited by quangdongueh; 06-07-2014, 02:13.
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

kiểm tra rò rỉ tất cả diode, zener, cả rò rỉ của fet luôn nhá bạn? bạn đo Gd và GS của fet dùng thang đo nào để kiểm tra? bạn nên dùng thang đo 10k kiểm tra mới chắc. tiện thể đo luôn mấy con tran nhí luôn,

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                      kiểm tra rò rỉ tất cả diode, zener, cả rò rỉ của fet luôn nhá bạn? bạn đo Gd và GS của fet dùng thang đo nào để kiểm tra? bạn nên dùng thang đo 10k kiểm tra mới chắc. tiện thể đo luôn mấy con tran nhí luôn,
                      thank bác! cái đó với em thì quá quen thuộc rồi! em chỉ đang cố tìm tên cho con ic để nếu sửa phần ngoại vi xong rồi thay ic. nhưng không biết con ic tên gì ạh????

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        thank bác! cái đó với em thì quá quen thuộc rồi! em chỉ đang cố tìm tên cho con ic để nếu sửa phần ngoại vi xong rồi thay ic. nhưng không biết con ic tên gì ạh????
                        nếu là con 8 chân thì nó là DM311

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                          nếu là con 8 chân thì nó là DM311
                          cảm ơn bác đã nhiệt tình nhưng mà có lẽ bác nhầm đấy ạh. vì con ic trong cái nguồn tổ ong của em là con 8 chân. chân 1 nó xuất xung ra lái fet ( trong mạch nó lái 1 cặp tran totem c2383 và a1020)
                          chân 7 kéo xuống mass qua pc817 để hồi tiếp. chân 8 nối mass bác ạh.

Comment

bác bocapchua cho em hỏi, em có cái nguồn tổ ong, nay sử dụng thì nó ko báo đèn hiển thị nữa, em mở ra kiểm tra và thay 2 con opto 817 và 2 con cs. khi cấp điện vào thì nó lại chớp đèn hiển thị nguồn lên 1 phát rồi tắt, cứ cấp điện vào thì nó lại như vậy, em sửa hoài mà không biết bị gì nữa,dùng 2 con cs7n90, ic điều khiển là con 3845, ... bác nếu biết thì chỉ giúp em với nha.thank bác

Comment

thân chào cả nhà, cho mình hỏi mạch nguồn tổ ong dùng 2 transistor D13007K và diode đôi MX20100 và IC xung KA7500(12V /15A) nó như thế này?
                              nguồn đã bị hỏng trước,khi mình cấp nguồn để kiểm tra,ngõ ra không có điện áp
                              khi tháo 2 con transistor ra kiểm tra phát hiện 1 con bị hỏng,mình thay mới cho nó sau đó cắm điện vào điện áp chạy bình thường,mình chỉnh biến trở để chuẩn khoảng 12,3 VDC rồi lắp lại vào mạch, nhưng khi lắp vào và cắm điện nổ "bùng"
                              tháo ra kiểm tra cả 2 con đều bị hỏng,lắp 2 con không bị hư tháo từ nguồn hư khác rồi cắm điện tiếp tục "bùng" đứt Fuse và tụ chống sét luôn(Rt hay Rz đó)? cao nhân nào cho mình biết tại sao không và phải kiểm tra thay thế như thế nào? mình cảm mọi người nhiều??/

Comment

Về tác giả

Collapse

kaitoukid93 Tìm hiểu thêm về kaitoukid93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X