Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ lỗi UC3842 !!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ lỗi UC3842 !!

Click image for larger version

Name:	UC3842 Flyback Converter.JPG
Views:	2
Size:	49.3 KB
ID:	1422525
    Các bác ơi, em mới tập tành làm nguồn xung flyback dùng UC3842, mạch của em theo sơ đồ nguyên lý như trên, em mới hàn đến con UC3842 thôi chưa có biến áp xung hay trans FET gì hết, em cắm điện vào đo xung ở chân 6 thì không được, đo nguồn ở chân 7 thì nó dao động cứ lên 15V rồi lại xuống 11V, lặp đi lặp lại như vậy. Vì chân nguồn không ổn định nên chân 8 Vref cũng lên xuống 5V <-> 0V, em không hiểu sao chân 7 nguồn lại lên xuống như vậy. Đo điện ở 2 chân tụ nguồn được 300V đúng theo lý thuyết, mạch không chập cheng gì cả, em tháo con UC2842 cắm vào mạch nguồn xung khác chạy bình thường không phải IC lỗi, có bác nào làm UC3842 bảo em với, cảm ơn các bác
    Attached Files

bạn đo chân ra như thế nào mà bảo ko có xung?. theo mình như thế là chạy rồi đấy(có xung ra) chờ bạn cho fet và biến thế vào là chạy. nguyên tắc của con 3842 là khi khởi động xong cần có điện áp từ ba về để nuôi ic. chúc thành công.
    tanminhchau.com

Comment

Nguyên văn bởi tmc Xem bài viết
      bạn đo chân ra như thế nào mà bảo ko có xung?. theo mình như thế là chạy rồi đấy(có xung ra) chờ bạn cho fet và biến thế vào là chạy. nguyên tắc của con 3842 là khi khởi động xong cần có điện áp từ ba về để nuôi ic. chúc thành công.
      Thật là nó không chạy mà, may quá mình tìm ra rùi là con trở 0.22 Ohm tạo dòng phản hồi từ chân S của FET xuống đất bị đứt ngầm, bạn thử tháo nó ra mà xem, áp chân 7 sẽ chập chờn !

Comment

Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết

Thật là nó không chạy mà, may quá mình tìm ra rùi là con trở 0.22 Ohm tạo dòng phản hồi từ chân S của FET xuống đất bị đứt ngầm, bạn thử tháo nó ra mà xem, áp chân 7 sẽ chập chờn !
        Bạn phantkien làm mạch này chạy chưa, áp ra bao nhiêu V , A vậy? có thể share cho mình tham khảo được ko?
        Email: luong5490spkt@gmail.com
        Thanks bạn nhé!
        Điện thoại: 0989.285.187 hoặc 0122.407.4621 hoặc 0124.552.4920
        Địa chỉ: Đường Đỗ Xuân Hợp - Quận 9- TP.Hồ Chí Minh.

Comment

Ông có đầy đủ thông số của mạch không, công suất của các điện trở, số vòng dây và tiết diện dây của biến áp xung nữa !!! Cái mạch này cho nhiều đầu ra được không nhỉ, tôi định làm cái nguồn đa đầu ra đây này !!!

Comment

Nguyên văn bởi caovanviet Xem bài viết
            Ông có đầy đủ thông số của mạch không, công suất của các điện trở, số vòng dây và tiết diện dây của biến áp xung nữa !!! Cái mạch này cho nhiều đầu ra được không nhỉ, tôi định làm cái nguồn đa đầu ra đây này !!!
            T chưa, làm mò nên ko ra, đang làm cái mạch đo cảm xong thì sẽ làm tiếp, có gì tao share cho, làm nhiều cuộn thì sẽ có nhiều đầu ra

Comment

Tôi cũng có mạch như vậy. ra 24V DC có 1 led báo, Nhưng khi cắm tải thì led mất điện mà hì hụi mã vẫn chưa tìm ra. AE nào biết xin chỉ giáo dùm. Mình mới vào nghề nên còn non quá.

Comment

Nguyên văn bởi elecpro Xem bài viết
                Bạn phantkien làm mạch này chạy chưa, áp ra bao nhiêu V , A vậy? có thể share cho mình tham khảo được ko?
                Email: luong5490spkt@gmail.com
                Thanks bạn nhé!
                mạch này 15w khoảng 12v 1A bạn à

Comment

Bạn chưa đọc kỹ datasheet. Đọc lại phần Start up của UC3842

Comment

Cho các bạn yêu thích 3842 mạch này nè, đường kính bax d=13mm, khe từ 0.5mm, công suất max 180W.
                    Attached Files

Comment

Thường thì người ta chỉ cần lấy 1 đường điện áp ra để đưa tới chân so áp của 431.
                      Tính các điện trở phân áp đưa vào chân điều khiển của 431 sao cho tại đó có 2,5V.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nếu chỉ lấy 1 đường hồi tiếp thì áp đường kia sẽ tang cao chứ không đúng theo tỉ lệ số vòng cuộn dây nữa bác ạ. Em thử cái mạch trên, khi đầu 14v ăn dòng cỡ 8A thì thằng 24V nó lên khủng khiếp lắm!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                          Cho các bạn yêu thích 3842 mạch này nè, đường kính bax d=13mm, khe từ 0.5mm, công suất max 180W.
                          mạch này max 180w hả bạn

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

mạch này max 180w hả bạn
                            uh, sạc thử đạt 12A.......................

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

uh, sạc thử đạt 12A.......................
                              mình muốn làm mạch này bạn giúp mình dc ko

Comment

Về tác giả

Collapse

phantkien Tìm hiểu thêm về phantkien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X