Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn thay thế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn thay thế

Mình không phải dân điện tử nên hỏi hơi "cạn", các bác thông cảm nhé!

Số là mình có mua 1 cái đt không dây từ Mỹ. Cái adaptor của nó dùng điện 110V, ghi là output ra 6V 400mhA. Nhưng khi mình đo thì thấy kim nhảy lên đến 8v. Mình thử đo vài cái adaptor khác thấy cũng vậy. Mình có vài câu hỏi sau:
    - Việc output ra ko đúng vậy là bình thường phải ko? Có ảnh hưởng gì đến thiết bị ko ạ?
    - Ở nhà mình có sẵn một cục sạc di động điện 220V, out là 5.7V, 500mA. Mình có thể lấy dùng cho cái đt bàn bên trên không? Nếu được thì mình không cần dùng converter 220V/110V nữa. Mình đoán là được vì độ lệch không nhiều. Nhưng còn băn khoăn, không biết có hại gì không, nhất là khác nhau giữa 400mA và 500mA.

Nhờ các bác tư vấn giùm. Cám ơn nhiều!

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
    Mình không phải dân điện tử nên hỏi hơi "cạn", các bác thông cảm nhé!

Số là mình có mua 1 cái đt không dây từ Mỹ. Cái adaptor của nó dùng điện 110V, ghi là output ra 6V 400mhA. Nhưng khi mình đo thì thấy kim nhảy lên đến 8v. Mình thử đo vài cái adaptor khác thấy cũng vậy. Mình có vài câu hỏi sau:
    - Việc output ra ko đúng vậy là bình thường phải ko? Có ảnh hưởng gì đến thiết bị ko ạ?
    - Ở nhà mình có sẵn một cục sạc di động điện 220V, out là 5.7V, 500mA. Mình có thể lấy dùng cho cái đt bàn bên trên không? Nếu được thì mình không cần dùng converter 220V/110V nữa. Mình đoán là được vì độ lệch không nhiều. Nhưng còn băn khoăn, không biết có hại gì không, nhất là khác nhau giữa 400mA và 500mA.

Nhờ các bác tư vấn giùm. Cám ơn nhiều!
    400mA và 500mA không quan trọng, miễn là adaptor thay thế của bạn có dòng phải lớn hơn hoạc bằng 400mA là được, bạn có thể cho adaptor 5.7V vào dùng thử nếu tín hiệu tốt thì không sao cả nhưng nếu không tốt thì bạn phải mua adaptor khác 220VAC/6VDC/400mA (giá trị này có` thể lớn hơn).

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
      400mA và 500mA không quan trọng, miễn là adaptor thay thế của bạn có dòng phải lớn hơn hoạc bằng 400mA là được, bạn có thể cho adaptor 5.7V vào dùng thử nếu tín hiệu tốt thì không sao cả nhưng nếu không tốt thì bạn phải mua adaptor khác 220VAC/6VDC/400mA (giá trị này có` thể lớn hơn).
      Cám ơn bạn nhiều! Mình hiểu rồi.
      Còn một vấn đề nữa là mình đo thử cái cục adaptor theo máy thì thấy output của nó là 8V (ghi là 6V), không hiểu tại sao lại như vậy.
      Mình không nghĩ là đồng hồ đo sai vì mình thử đo pin tiểu và cục adaptor thay thế thì thấy nó chính xác là 1.2V và 5.7V.
      Vậy sao đồ "zin" lại cho out ra kỳ vậy? Như vậy có là bình thường?

Comment

Nguyên văn bởi espanola Xem bài viết
        Cám ơn bạn nhiều! Mình hiểu rồi.
        Còn một vấn đề nữa là mình đo thử cái cục adaptor theo máy thì thấy output của nó là 8V (ghi là 6V), không hiểu tại sao lại như vậy.
        Mình không nghĩ là đồng hồ đo sai vì mình thử đo pin tiểu và cục adaptor thay thế thì thấy nó chính xác là 1.2V và 5.7V.
        Vậy sao đồ "zin" lại cho out ra kỳ vậy? Như vậy có là bình thường?
        nó hoàn toàn bình thường, bạn đó nó ra 8V là do lúc đó nó chưa có tải, khi có tải vào rồi thì sẽ khác.

Comment

- Bạn có thể mua cái Adapter 220v ra 6v mới giá chỉ khoảng 20 ngàn thôi mà.
          - Điện áp 1 chiều đầu ra đo cao hơn là do chưa có tải (chưa cắm vào máy điện thoại).

Comment

Nói chính xác là cái adaptor đó không có mạch ổn áp DC bên trong (phần ổn áp đặt ở điện thoại), một số loại adaptor có ổn áp bên trong thì dù có tải hay không tải thì áp ra cũng như nhau !
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Về tác giả

Collapse

espanola Tìm hiểu thêm về espanola

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X